Announcement

Collapse
No announcement yet.

ครอบครัว AMD ยังมีที่ให้ผมไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ครอบครัว AMD ยังมีที่ให้ผมไหมครับ

สวัสดีครับ แนะนำตัวก่อนนะครับ ผมเองก็เป็นคนนึงที่ Low-Tec เรื่องฮาร์ดแวร์มาก เป็นคนนึงที่(น่าจะมีหลายๆคน) ใช้คอมเป็นอย่างเดียว แต่ไม่มีความรู้เรื่องอุปกรณ์ไรเลย เวลาจะซื้อคอมทีก็ซื้อเป็นชุดๆเอา สเปคก็ได้ไม่โดนใจ แต่ไม่มีความรู้เลย จะทำไงได้

จนถึงวันนึงที่คิดว่าถึงเวลาแล้วล่ะที่เราจะต้องซือ้คอมเครื่องใหม่สักที สเปคนี้ใช้มา3ปีแล้ว เล่นเกมใหม่ๆไรก็ไม่ได้แล้ว คอเกมส์ทั้งทีเล่นไรปรับแต่ lowๆๆ มีโคตรlow นี่ก็ปรับล่ะ ทุกเกม ... เซงเป็ด(P4 2.4g ram512m VGA.gf 5200fxแรมนี่ผมซื้อเติมเอาทีหลังให้ร้านใส่ให้เป็น1g) พอผมไปถามเรื่องการอัพการ์ดจอเขาบอกว่าเมนบอร์ดผมเก่ามากแล้วแทบจะไม่รองรับไรแล้ว(รู้ทีหลังว่าเป็นAGP) เปลี่ยนทีก็เปลี่ยนยกชุดเลยดีกว่า ผมเลยมาหาความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับฮาร์ดแวร์ ทั้งซื้อหนังสือ-อ่านตามกระทู้ ก็ดีขึ้นแต่ก็ยัง งง เหมือนเดิมตามประสาคนศึกษาคนเดียว

ผมได้อ่านกระทู้ของหลายๆที่มากพอสมควรจนในที่สุด ผมก็มาเจอบอร์ดนี้ ทีแรกผมก็แค่อยากจะศึกษา ว่าจะเล่น intel หรือ amd ดี ผมได้ตามกระทู้อยู่2-3วัน ผมรับรู้ความรู้สึกที่ผูกผันและอบอุ่น ได้จากการอ่าน การถาม-ตอบ การเอาใจใส่ เป็นอย่างดีจากที่นี่ ซึ่งผมไม่เคยเจอที่บอร์ดไหนมาก่อน ...และผมก็รู้สึก รัก AMD อย่างไม่รู้ตัว ผมขอเป็นสมาชิกครอบครัว AMD ด้วยคนนะครับ

ทีนี้ผมก็เล่าเรื่องมามากล่ะทีนี้ถึงตาคำถามมั่งนะครับ ...ถามเเบบประสาคนไม่ค่อยรู้เรื่องคอมนะครับ

1. แนะนำสเปคให้ทีครับผมมีงบอยู่3หมื่นเฉพาะเคส ขอแบบละเอียดนะครับจะได้จดแล้วไปซือ้เองได้เลยคนเดียวนะครับ แล้วจะมาให้ร้านแถวบ้านประกอปให้ เน้นเล่นเกม (ถ้าบอกเหตุผลแบบเข้าใจง่ายๆภาษาบ้านๆได้ด้วยจะขอบพระคุณมากครับ )

2. ผมควรจะเล่น 8800เลยดีไหมครับเห็นกำลังดัง หรือเอาแค่ 7900 ไว้รอเกมdx.10 มาเยอะๆการ์ดdx.10ถูกลงค่อยเปลี่ยนอีกทีดีครับ หรืออันไหนดีกว่าคุ้มกว่าแนะนำทีครับ (คือไม่รู้จักการ์ดจอatiเลยnvidia ก็รุ้แค่เลขชื่อรุ่นเยอะยิ่งดี-*-)

3. จากข้อ 1.-2. สเปคที่ได้มาเปรียบเทียบกับสเปคของเก่าผม P4 2.4g ram1g VGA.gf 5200fx จะต่างกันแค่ไหนครับขอเป็นเทียบจากความรู้สึก หรือเป็น% นะครับ เพราะเทียบเป็นตัวเลขไม่เข้าใจครับ งง-*- แล้วจะรองรับอนาคตได้นานแค่ไหนครับ

4. คอมเครื่องเก่าผมควรทำอย่างไรดีครับ จะเก็บไว้หรือขายดี แล้วถ้าขายจะได้เท่าไรครับ

5. สุดท้ายครับ ราคาที่พวกพี่ๆบอกๆกันนี่เอามาจากเว็ปแล้วราคาที่ซื้อจริงที่พันทิปอ่ะ จะแพงกว่าหรือถูกกว่าครับ

มีเท่านี้ล่ะครับ ขอบคุณที่เข้ามาอ่านจนจบและช่วยตอบนะครับ
    ***edit ครับ ถ้าสเปคที่พี่ๆให้มา นำมาเทียบกับ Intel ที่สเปคเท่ากัน จะแพงกว่าหรือถูกกว่าครับ***
    Last edited by crisma; 28 Jun 2007, 14:29:12.

สเปกใหม่ที่จะได้ในวงเงิน 30000 แตกต่างจากของเดิมแบบทิ้งกันเป็นทุ่งละ

Comment

ของเก่ายังเก็บไว้ใ้ช้งานได้สบายๆเลยครับ ซื้อของใหม่ไว้เล่นเกมส์ของเก่าอย่างน้อยเพิ่มฮาร์ดิสต์เอาไว้โหลดบิตก็ได้จะได้หรือให้น้องๆญาติไว้ใช้งานดีกว่าเอาไปขายนะครับ

Comment

AMD CPU AM2 X2 3600 Socker940 2790
        Motherboard Asus M2N 3300
        RAM Kington 1 GB Bus 667 1590
        VGA ASUS EN7900GS Top/2DHT/256M GF7900GS PCIEX 256M 6990
        Hardisk Seagate SATA II 250 GB 2990
        Powersupply Bluestorm 400 Watt 2600
        Case Aluminium 3000+
        ราคา 23260

แค่นี้ก็เล่นเกมส์ลื่นหัวทิ่มพอสมควรแล้วละครับ ส่วนที่ผมจะแนะนำนะครับ
        Cpu นี่จะเพิ่มไปถึง 4200+ ก็ได้นะครับเร็วกว่าเดิมอีกพอสมควร ราคา 4200 บาทเอง
        Motherboard สามารถไปใส่ M2N-SLI ก็ได้นะครับถ้าตราบใดยังเล่น Nvidia อยู่ราคาเท่ากัน
        ส่วนตัวแล้วผมชอบ M2N มากกว่าเพราะผมไม่ได้คิดจะใส่ SLI อยู่แล้ว - -''
        Ram 2 Gb Work เงินเหลือก็ยัดไปเตอะ
        VGA นี่ผมว่าถ้าเอาให้คุ้มค่าละก็ 7900GS และ X1950Pro ดูจะWorkกว่าผมคิดว่าการ์ดที่แรงกว่านี้ก็ กินไฟยังกะกินน้ำ........... ใช้ Powersupply ตัวใหญ่ขึ้นแต่จะเอาให้ใหญ่ให้แพงก็เอาเลยครับ 8800GTS/X1950XT ตัวละ หมื่นต้น.... ถ้าใช้ตัวนี้ก็เพิ่ม Supply ไปที่ 500วัตต์+ นะครับราคาที่ประมาณ 4400บาท+ นะครับ
        Spec Recomment

Cpu Amd X2 4200+ 4200
        Motherboard Asus M2N-SLI 3300
        Ram Kington bus 667 1GBใส่2ตัว 1590*2
        VGA SAPPHIRE RADEON X1950XT 256MB GDDR3 9430
        หรือ
        VGA ASUS EN8800GTS/HTDP/320M 8800GTS 320MB GDDR3 320-bit 12590
        Hardisk Seagate SATA II 250 GB 2990
        Powersupply Enermax Liberty 500 Watt 4490
        Case Aluminium 3000+
        ราคา 33750 สำหรับ Nvidia
        ราคา 30590 สำหรับ ATI

ตอบคำถามสำหรับข้อ 2 ตอนนี้ซื้อ VGA DX10 ก็ได้นะแต่....เกมส์รองรับน้อยแล้วตัวการ์ดพึ่งออกมาช่วงแรกๆ อย่าได้หวังเลยว่ามันจะเล่น DX10 ได้อย่างลื่นไหลหรือสมบูรณ์แบบคงต้องรอไปอีกซักพักนะครับ แต่ซื้อไปก็ไม่ได้เสียหายอะไร

ตอบคำถามสำหรับข้อ 3 ไม่ติดขี้ฝุ่นแรงกว่าเดิมมากกว่า 100% แน่นอนและแน่นอนครับ อนาคตเป็นที่ไม่ดูดีสำหรับการซื้อคอม...........อย่าได้ไปพูดถึงเรื่องตกรุ่นเลย - -'' แต่ก็คงเล่นเกมส์ได้นานประมาณ 2 ปีเลยละครับ

ตอบคำถามสำหรับข้อที่ 4 เก็บนะถูกต้องแล้ว........เอาไว้ให้ลูกหลานได้ดูยังดีกว่าเอาไปขาย...โดนกดยิ่งกว่ากด ซะอีก

ตอบคำถามสำหรับข้อที่ 5 จากดีลเลอร์ในเว็บซะส่วนใหญ่ แต่เอาจริงๆเข้า ราคาเปลี่ยนรายวันครับ ขึ้น 50 ลง 100 ขึ้น 100 ลง 50 อะไรอย่างนี้นะครับ

Comment

มีอีกเยอะคับ

Comment

ขอบคุณมากเลยคับสำหรับทุกความคิดเห็น ชอบของคุณ Emiri จังอธิบายเข้าใจง่ายดี ยังอยากได้ความเห็นจากหลายๆท่านด้วยนะครับ อยากให้ความรู้สึกตอนเปลี่ยนแรมครั้งแรกจาก 32mb เป็น 512 หวนกลับมาจัง
            Last edited by crisma; 28 Jun 2007, 15:36:09.

Comment

ตามข้างบนเลยครับ ผมว่าดีแล้วครับว่าจะถอย 4200+ มาใช้งานเหมือนกันเพราะมันค้มมากๆๆๆๆ

Comment

ขอถามไรโง่ๆหน่อยนะครับ
                Cpu Amd X2 4200+ เนี่ย มันใช้ cpu กี่หัวคับ 1-2หัวครับแล้วถ้าเปรียบความแรงกับintel นี่อยู่ที่รุ่นไหนครับ
                Asus M2N-SLI มีช่องใส่แรมกี่ช่องครับ แล้วถ้าผมใส่แรม1g2อัน แล้วจะใส่512เพิ่มอีกอันจะได้ไหมครับ จะมีผลข้างเคียงไรไหม

แล้วก็ขอความเห็นเรื่องสเปคเครื่องหลายๆท่านหน่อยนะครับ อยากได้ไว้ประดับความรู้
                ขอบคุณครับ

Comment

เครื่องเก่าก้อยัง ok อยู่นะครับ แต่ถ้าจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ก้อได้ครับเดวบอกคราวๆให้
                  งบ 30000 - -a แค่ 20000 ก้อเหลือใช้แล้วค้าบบ เอาตังไปทำอย่างอื่นเตอะที่เหลือ ใช้เล่นเกมนะครับ
                  X2 3600 1900MHz 65n 2550 << เหลือเฟือครับเล่นเกม หรือเอา X2 5000 65n ไปเรย
                  Asrock AliveNF6G-VSTA 2050 หรือ Asus M2N-E 3300-3500
                  Galaxy 7900GS DX9 5600 หรือ 8800GTS DX10 11000-12000 <<เล่นเกมต้องเน้น
                  HDD Seagate Sata2 160G 2050 หรือ Saegate 250G Sata2 2550
                  Ram Corsair 2G Bus667 2800 หรือ Kingtons 2G Bus667 2800<<นี่ก้อเน้นรองลงมา
                  Enermax 460w วัตเต็ม 2400-2600
                  Case ATX อะไรก้อได้ 800-1200
                  (เป็นผมเอาชุดแรก อิอิ ถูกดี คุ้มกว่า)

Comment

ขอบคุณคับ มีทิปไรแนะนำเพิ่มเติมอีกไหมครับ อยากศึกษา amd เพิ่มเติม แล้ว
                    สเปคที่แนะนำมานี่ เล่นเกมเปิดสุดๆ ทุกอย่าง มีกระตุกไหมครับ ที่ความละเอียด 1024*768 เช่น COH C&C3 FEAR HL2 FARCRY วินนิ่ง Splinter cell 3-4 คือจะเล่นเกมล้างแค้นอ่ะครับ ตอนเล่นปรับโลว์ตลอด ออกแนวเก็บกด
                    devil may cry4 ที่กำลังจะมานี่ ตอนเล่นภาพจะสวยเหมือนในหนังสือไหมครับ หรือถ้าจะเอาสวยต้องใช้สเปคถึงขั้นไหนครับ

ต้องขอโทษด้วยนะครับถ้าคำถามของผมมันเหมือนใครๆก็รู้ ดูไร้สาระน่ารำคานเกินไป ผมไม่ได้มีเจตนาแกล้งถามแต่อย่างใด แต่เพราะผมเล่นคอมคนเดียว ไม่เคยเล่นบ้านเพื่อนและร้านเกมส์จึงไม่เคยดูและเปรียบเทียบ ภาพและสเปค เกมต่างๆได้ ถ้ามันเริ่มจะรกบอร์ดก็บอกด้วยนะครับจะได้ปล่อยตกไป ขอบคุณครับ ด้วยใจจริง

Comment

YAHOO ๆๆๆ

Comment

1. แนะนำสเปคให้ทีครับผมมีงบอยู่3หมื่นเฉพาะเคส ขอแบบละเอียดนะครับจะได้จดแล้วไปซื้อเองได้เลยคนเดียวนะครับ แล้วจะมาให้ร้านแถวบ้านประกอปให้ เน้นเล่นเกม (ถ้าบอกเหตุผลแบบเข้าใจง่ายๆภาษาบ้านๆได้ด้วยจะขอบพระคุณมากครับ )
                        - ถ้าชอบ AMD ก็ให้ท่านวิกรจัดให้เลยครับ เต็มดอกแน่ๆ

2. ผมควรจะเล่น 8800เลยดีไหมครับเห็นกำลังดัง หรือเอาแค่ 7900 ไว้รอเกมdx.10 มาเยอะๆการ์ดdx.10ถูกลงค่อยเปลี่ยนอีกทีดีครับ หรืออันไหนดีกว่าคุ้มกว่าแนะนำทีครับ (คือไม่รู้จักการ์ดจอatiเลยnvidia ก็รุ้แค่เลขชื่อรุ่นเยอะยิ่งดี-*-)
                        - ถ้าเป็นผมคงเอา 7900gsพอก่อนครับ ประหยัดไปได้ครึ่งหมื่น
                        (รอสักปีหน้าค่อยสอย 8800gts อาจจะได้รุ่นที่สูงกว่าด้วยในราคาเท่านี้ ความคิดส่วนตัวนะ)

3. จากข้อ 1.-2. สเปคที่ได้มาเปรียบเทียบกับสเปคของเก่าผม P4 2.4g ram1g VGA.gf 5200fx จะต่างกันแค่ไหนครับขอเป็นเทียบจากความรู้สึก หรือเป็น% นะครับ เพราะเทียบเป็นตัวเลขไม่เข้าใจครับ งง-*- แล้วจะรองรับอนาคตได้นานแค่ไหนครับ
                        - ทิ้งเป็นทุ่งแหละผมว่า

4. คอมเครื่องเก่าผมควรทำอย่างไรดีครับ จะเก็บไว้หรือขายดี แล้วถ้าขายจะได้เท่าไรครับ
                        - เก็บไว้ใช้เถอะครับ ยังใช้ได้อีกนานนน จริงๆชุดเก่าที่มีผมว่ามันก็ไม่ขี้เหล่เลยนะ

5. สุดท้ายครับ ราคาที่พวกพี่ๆบอกๆกันนี่เอามาจากเว็ปแล้วราคาที่ซื้อจริงที่พันทิปอ่ะ จะแพงกว่าหรือถูกกว่าครับ
                        - ต่างกันนิดหน่อยเองคับ

Last edited by Ares01; 30 Jun 2007, 03:23:55.

Comment

อิอิ งั้นรอคุณวิกรอีกที

Comment

AMD X2 3600+ (65nm) 2,750
                            M2N-E 3,550
                            ASUS EN7900GS Top 6,990 (เห็นมันเขียนข้างกล่องว่ารองรับวิสต้าด้วย จขกท.บอกเผื่ออนาคต ไม่รู้มันโม้ป่าวนะ ผมใช้อยู่เนียนดี) รายละเอียดที่นี่ๆ
                            Corsair DDR2-667 (1GBx2) 2,800
                            Seagate 160GB 2,100
                            DVDRW 1,400
                            ENERMAX 460W 2,490
                            CASE 1,500

23,580

แค่นี้ก็เหลือสุดๆ อีก6พันเก็บไว้อนาคตดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by crisma View Post
                              อิอิ งั้นรอคุณวิกรอีกที
                              ไปห้องจัดสเป็คสิครับ

Comment

Working...
                              X