Announcement

Collapse
No announcement yet.

GDDR3 กะ DDR3 มันต่างกันมากไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GDDR3 กะ DDR3 มันต่างกันมากไหม

รบกวนครับ ถามสั้นเพราะว่าไม่ได้ศึกษาเรื่องนี้มาเลย

ให้ผมเดาผมก็ว่ามันก็คงชิปคล้้ายๆกันแต่พวกทิมมิ่งแรมมันแน่นกว่านะ

Comment

การใช้งานต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ เพราะว่ามันถูกนำไปใช้กับอุปกรณ์ที่ต่างกัน

GDDR3 นั้นเป็นแรมสำหรับการ์ดแสดงผลโดยเฉพาะ ซึ่งมีออกมานานแล้ว

DDR3 อันนี้สำหรับ PC เพิ่งออกมาไม่นานยังใหม่อยู่เลย

รู้หลักๆแค่นี้อ่ะครับ ที่เหลือรอท่านอื่นมาเสริมนะ

Comment

เริ่มจะเข้าใจ

Comment

DDR3 แพงโคดๆเลยงับ

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
            การใช้งานต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ เพราะว่ามันถูกนำไปใช้กับอุปกรณ์ที่ต่างกัน

GDDR3 นั้นเป็นแรมสำหรับการ์ดแสดงผลโดยเฉพาะ ซึ่งมีออกมานานแล้ว

DDR3 อันนี้สำหรับ PC เพิ่งออกมาไม่นานยังใหม่อยู่เลย

รู้หลักๆแค่นี้อ่ะครับ ที่เหลือรอท่านอื่นมาเสริมนะ

ผมก็ไม่เข้าใจเรื่องนี้มานานแล้ว ว่าใช่แบบที่ท่านบอกหรือป่าว ผมเลยเอามาให้ดู ผมก็ไม่รุ้อะ ว่าจะถามหลายรอบละ 555+

Comment

ถ้าเขียนบนการ์ดจอ มันก็คือ อันเดียวกัน G ก็แค่ย่อมาจาก graphic ไม่มี ก็คือ ขี้เกียจเขียน

แต่ถ้าเป็นแรม แบบ แถวๆ อ่ะ (sd ram ทั้งหลาย) ก็คนละเรื่อง

Comment

ถ้ามันเขียนมากับ VGA ก็คือ DDR3 แบบเดียวกันครับ

GDDR2,GDDR3 เติม Gข้างหน้าแค่นั้น

Comment

เข้าใจแจ่มแจ้ง ขอบคุณทุกท่านครับ
                  ผมจึนำคำแนะนำมารวมกันแบบคร่าวๆ
                  -- สรุป DDR3 ในหน่วยความจำที่การ์ดจอบ้านเรา ก็ ตัวเดียวกะคำว่า GDDR3 เพียงบางรุ่นเค้าอาจไม่เขียนเพราะถือว่าคงเข้าใจ
                  --- ส่วน DDR2 ในหน่วยความจำระบบ ก็คือแรม DDR2 ไม่มีอะไรมาก

Comment

Originally posted by ASBK View Post
                    เข้าใจแจ่มแจ้ง ขอบคุณทุกท่านครับ
                    ผมจึนำคำแนะนำมารวมกันแบบคร่าวๆ
                    -- สรุป DDR3 ในหน่วยความจำที่การ์ดจอบ้านเรา ก็ ตัวเดียวกะคำว่า GDDR3 เพียงบางรุ่นเค้าอาจไม่เขียนเพราะถือว่าคงเข้าใจ
                    --- ส่วน DDR2 ในหน่วยความจำระบบ ก็คือแรม DDR2 ไม่มีอะไรมาก
                    ประมาณนั้นครับ บางทีเค้าละไว้ในฐานที่เข้าใจอ่ะครับ ตัว G หน้า DDR2, DDR2 บนการ์ดจอ คือ Graphic น่ะครับ

Comment

มันเป็นอย่างนี้นี่เอง....

Comment

ใหคะแนนกระทู้ คำถามดี 4 ดาวครับ

Comment

อย่างงี้นิเอง แหะๆ

Comment

just fine

Comment

ก้คือว่า GDDR3 = DDR3 อย่างย่อใช่ไหมครับ

Comment

Working...
                              X