Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามนิดนึงนะครับเกี่ยวกะเอาamdมาทำกราฟฟิค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามนิดนึงนะครับเกี่ยวกะเอาamdมาทำกราฟฟิค

คือว่าผมก็ทำงานด้านกราฟฟิคอยู่อ่ะครับ ใช้amdมาตลอดด้วยแต่ไม่เคยใช้intelเลย เลยไม่เคยรู้ปัญหาอ่ะว่ามันแตกต่างยังไง แต่เห็นเสียงจากหลายฝ่ายมากว่าทำกราฟฟิคอย่าไปใช้amd core2ดีกว่า สุดยอด

ถ้าเกิดมีตังจำนวนนึง ผมซื้อathlonx2 3800+m2n-eกะการ์ดจอระดับ8800gtขึ้นไป
    กะซื้อe6300 +p5b + การ์ดจอ7600gt คือปะมานว่าตัวหนึ่งชิปด้อยการ์ดจอดี กับอีกตัวชิปดีการ์ดจอด้อยในวงเงินเท่ากัน

อันไหนมันทำกราฟฟิคได้ดีกว่ากันอ่ะครับ

ถามแบบซื่อๆ

...

Originally posted by madra View Post
    คือว่าผมก็ทำงานด้านกราฟฟิคอยู่อ่ะครับ ใช้amdมาตลอดด้วยแต่ไม่เคยใช้intelเลย เลยไม่เคยรู้ปัญหาอ่ะว่ามันแตกต่างยังไง แต่เห็นเสียงจากหลายฝ่ายมากว่าทำกราฟฟิคอย่าไปใช้amd core2ดีกว่า สุดยอด

ถ้าเกิดมีตังจำนวนนึง ผมซื้อathlonx2 3800+m2n-eกะการ์ดจอระดับ8800gtขึ้นไป
    กะซื้อe6300 +p5b + การ์ดจอ7600gt คือปะมานว่าตัวหนึ่งชิปด้อยการ์ดจอดี กับอีกตัวชิปดีการ์ดจอด้อยในวงเงินเท่ากัน

อันไหนมันทำกราฟฟิคได้ดีกว่ากันอ่ะครับ

ถามแบบซื่อๆ
    ..งานกราฟฟิกแบบใหนครับผม ถ้าเปงแบบตกแต่งภาพใช้ Photoshop หรือ ตระกูล Adobe ใช่ AMD (ถ้าเป็นงานไม่หนักมากนะครับ)ได้ครับเพราะที่ร้านมี AMD เครื่องหนึ่งตัวใช่งานได้ดีไม่มีปัญหาครับ ส่วนกาดจอไม่จำเป็นต้องเป็น 8800 ครับเปลื่องป่าวๆ ใช่ 7300/7600/7900 ไม่แต่งต่างกันมากครับ
    -ส่วนถ้าจะเปลี่ยนมาใช่ C2D E6300 บอกก่อนนะครับเห็นผลต่างกันไม่มากครับ แต่ถ้าจะมาทำงานตัดต่อล่ะก็คงต้องยกให้ครับ C2D ครับ (เพราะยืมเครื่องพี่ใช่อยู่)
    -ถ้าจะให้ดีซื้อ Mag เลยครับ G5 สุดยอด จ๊อด !! มันยอดมาก..

Comment

Mac ครับ Mag มันยี่ห้อจอ -.-

Comment

ผมว่า AMD ก็ใช้ดีน่ะครับถ้าเกี่ยวกับพวก Maya ไรพวกนี้ รู้สึก Sherek 3 ยังใช้ AMD ทำเลยครับ

ป.ล. แต่ให้ดีผมว่า Macintosh มันต้องใช้กันอ่ะ อาชีพนี้

Comment

อิอิ ผมเชียร์ amd นะ
          แต่ถ้าทำงานเป็นอาชีพผมว่า ไปเล่น mac ท่าจะไปได้สวยกว่าคับ

Comment

ต้องระบุว่าใช้งานกับโปรแกรมไรครับ

Comment

ถ้าเป็นงานที่ไม่เน้นการเรนเดอร์มาก (พวก3มิติซะส่วนใหญ่) เท่าที่ใช้มาในรุ่นเท่าๆกัน AMD ทำงานได้ลื่นไหลกว่า(สบายกว่า) แต่พอเสร็จแล้วต้องเรนเดอร์ Intel ทำเสร็จเร็วกว่า

Comment

ทำงานพวกอาฟเตอร์เอฟเฟคกะแฟลชอ่ะครับ มันแย่กว่าc2dเยอะมั้ยง่ะ -*-
                ต่างกันขนาดทิ้งเป็นทุ่งเลยปะครับ แบบเรนเด้อต่างกันเกิน5-10นาที
                สมมุติมันเป็นงั้นผมมีทางออกทางเดียวคือต้องขายcpuซื้อใหม่ป่ะครับ T-T
                สเปค จขกท athlon x2 3800+//m2n-e sli//asus en7600gt silent//kingston ddr2 667 2g//seagate sata2 250

Comment

Working...
                X