Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนจัดสเปคคอมสำหรับงานตกแต่งภาพครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนจัดสเปคคอมสำหรับงานตกแต่งภาพครับ

รบกวนช่วยจัดสเป็คให้ผมทีนะครับคือจะเอาไปใช้งานตกแต่งภาพอย่างเดี่ยวเลยอ่ะคับ ใช้ Photoshop อย่างเดียวเลยไม่ได้ทำงานด้าน 3D หรือ ตัดต่อหนัง เล่นเน็ทตามอารมณ์ เหอๆ เน้นทำงานครับ งบผมไม่เกิน 20,000 +/- นิดหน่อยครับ ลืมบอกเคสเพียวๆเลยนะครับไม่รวมจอไม่รวม DVD RW ขอบคุณมากครับ
    CPU = ?
    MB =?
    RAM = ?
    VGA = ?
    HDD = ?
    PSW = ?
    CASE = ?
    ประมาณนี้อ่ะครับ

บอกได้ ระเอียดดีครับ

E6420 6800
    ASUS P5B-VM 4700 งานที่บอก ตัวนี้แน่นอน ครับ การ์ดจอออนด้วย คุ้มสุด(งานที่บอก ไม่จำเป็นต้องการ์ดแยกครับ) ชิพ 965ด้วย
    RAM ROX667 1Gx2 2500
    HDD 160Gx2 RAID 0 4000
    DVD ไม่เอา
    CASE 1000
    PSU ENERMAX 350W 1500 เหลือๆเลยครับ

20500 รับรองเรื่องการใช้งานครับ

Comment

ตามพี่หนึ่งไปโลดครับ

Comment

ก่อนอื่นเลยขอขอบคุณมากเลยนะคับที่แนะนำ
        แต่ผมมีข้อสงสัยนิดหน่อยคับคือจอออนบอร์ทนี้มันเป็น DVI รึป่าวครับพอดีจอที่ใช้เป็น DVI
        ไม่อยากแปลงหัว แล้วผมข้อความรู้เพิ่มเติมอีกนิดนะคับงานแต่งภาพที่ผมบอกไปนี้กาดร์จอไม่จำเป็นต้องแยกเลยเหรอครับ คือ สงสัย เห็นเพื่อนมันบอกให้อัดกาดจอแรงๆใหญ่เลยเลยสงสัยอ่ะคับ
        ยังไงรบกวนอีกครั้งนะครับขอบคุณครับ

Comment

ผมว่าน่าจะแยกการ์ดจอดีกว่า

ไม่งั้นผมว่ามันน่าจะหน่วงแล้วก้อกินแรง cpu

แล้วยิ่งทำงานตกแต่งภาพนี่เรื่องสีและความชัดเจนนี่สำคัญมากนะครับ และการ์ดจอจะทำหน้าที่ตรงนี้โดยตรงเลย

เวลาระหว่างทำงานพวกนี้เนี้ยถ้ายังไม่ได้ finalize ภาพ มันจะสร้างภาพโดยใช้การ์ดจอเป็นหลัก

ส่วน cpu นี่จะไปหนักตอน finalize render ภาพโดยเฉพาะงาน 3D กับเวลา export งานทั้งปวง (illustrator & photoshops)

อันนี้เป็นความคิดของผม ใครจะแย้งหรือแนะนำเพิ่มก็เชิญเลยนะครับ

บุญรักษาครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับความเห็นเพิ่มเติมนะครับ แต่ผมซื้อมาแล้วอ่ะผิดจากที่พี่ๆเขาแนะนำนิหน่อย
            ได้มาเป็นสเปคนี้ครับ
            Intel Core2Duo E6420
            Gigabyte-P35-DS3R
            Kingston 1 GB/667 *2
            และกาดจอที่เค้าแนะคือผมบอกเอาไม่แพงแค่พอใช้ได้ไม่ได้ใช้ 3Dมี พอท DVI เขาเลยให้นี้มา
            VGA Galaxy 7100 GS 128 MB ผมเชื่อคนง่ายเลยเอามา
            Enermax 350
            CM Elite 330
            หมดตูดเลย

Comment

บอร์ด P35 เยยเหรอ....
              ถ้าเอาการ์ดน่าขยับมาซัก7300 น่าจะอนาคตไกลหน่อยนึงนะครับ แต่ก็โอเชแล้วงับ....ใช้ให้หนุกและคุ้มค่า ก็ถือว่าสเป็กเทพสำหรับเราแล้ว

Comment

Working...
              X