Announcement

Collapse
No announcement yet.

มันดีกว่ากันตรงไหน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มันดีกว่ากันตรงไหน

ASRock ALiveNF6G-VSTA กับ ASUS M2N-E

พอดีผมจะซื้อบอร์ดใหม่คับ

ช่วยอธิบายหน่อยคับ

ขอบคุณล่วงหน้าคับ

oc หนักๆ เล่น m2n-e
    oc แบบคุ้มๆ เล่น alive ( อันนี้ผมยังเสียดายจนป่านนี้เลย เพราะอย่างน้อยการ์ดจอพัง ยังมี on board รองรับ ว่าจะอยากเปลี่ยนหรือแลก+เพิ่มตังให้ผมนะนี่ )

แค่เนี้ยง่ายๆครับ ตัดสินใจเอาครับ

Comment

เนื้องานครับ สำหรับ เอสร๊อกเป็นบอร์ดราคาประหยัด เน้นใช้ของที่ถูกเพื่อลดต้นทุน ส่วนเรื่องไบออสเอสร๊อกก็ไม่ค่อยจะมีอะไรให้ปรับมากนักแต่ก็ยังมีหัวข้อที่ใช้ในการโอวอร์คล๊อกสำคัญๆ อยู่แต่บอร์ดตัวนี้ไม่สามารถปรับไฟใดๆเลยนอกจากไฟแรม แต่ถึงกระนั้นก็สามารถโอเวอรืคล๊อกได้ดีในระดับนึง
      --------
      ส่วนอัสสุท นั้นเป็นบอร์ดระดับกลางใช้ของที่มีคุณภาพมากกว่า ซึ่งอายุการใช้งานอาจจะมากกว่า ส่วนทางด้านไบออสก็มีหัวข้อให้ปรับมากพอสมควร(แต่ก็สู้ DFI ไม่ได้) ส่วนเรื่องไฟต่างๆนั้นก็พอสมควร มีหัวข้อสำหรับโอเวอร์คล๊อกละเอียด แต่ข้อเสียของบอร์ดตัวนี้คือไฟแรมครับที่ ปรับได้น้อย(1.95 ส่วนมากแล้วสำหรับบอร์ดระดับกลางจะปรับไฟแรมได้ที่2.3+เป็นส่วนใหญ่) ส่วนทางด้านอื่นก็ครบหมด การออกแบบบอร์ดก็ถือว่าดีกว่าของเอสร๊อกอยู่มาก สามารถเก็บสายได้เรียบร้อยมากกว่า และออกแบบบอร์ดได้สวยกวามากครับ ของแถมดูดีกว่าคู่มือละเอียดกว่า

Comment

ถ้าน้องมือใหม่ๆยังไม่รู้จะซื้อบอร์ดอะไรดีนี่ผมแนะนำเล่น Asrock Alive ดีกว่านะครับ สำหรับมือใหม่ คุ้มกว่า ราคาถูกกว่าเยอะ แถมมีการ์ดจอออนบอร์ดให้อีก

Comment

ขอบคุณมากคับ
          สำหรับคำแนะนำ
          เด๋วพุ่งนี้ไปซื้อเลยคับ

Comment

แล้ว Asus M2N-MX ล่ะครับ??

Comment

ผมว่า Asus M2n-e น่าเล่นกว่า Asrock อยู่เยอะนะครับ ถึงจะมือใหม่ก็เถอะ
              มองที่อนาคต เผื่อเริ่มรู้อะไรทางด้านนี้มากขึ้นแล้วจะไม่เสียใจที่เลือกมัน นะ
              จะเลือกอะไรมองอนาคตนิดนึง

-----------------------------------------------------------
              ส่วน m2n-mx เป็นบอดรุ่นเล็กราคาประหยัด ไม่น่ามีฟังชั่น oc ให้นะ ถ้าเอามาใช้ปกติ
              ก็ดีในระดับนึงครับ ไม่ถูกใจนัก oc เอาซะเลยครับ

Comment

อยากรู้เหมือนกัน

Comment

m2n-e >> สวย งาม แรง แพง ยาว และก็งานเนี๊ยบ

alive >> ถูก สั้น แรงเกือบมาก ซิงค์ชิพเซตกระป๋องมากมาย งานไม่ค่อยเนี๊ยบ จับที c แทบโยก - -a

เคยใช้ทั้งสองตัวครับ งบเยอะแนะนำ m2n-e งบน้อย alive ครับผม

ปล.ชอบทั้งสองตัวอ่ะแต่ถ้า alive ทำเป็น solid หมดคงเยี่ยม+ซิงค์จ๊าบ ๆ กว่านี้หน่อย ปัจจุบันผมใช้ alive ครับสั้นดี เหอ เหอ

Comment

ดันสองที อึ๊บ...อึ๊บ

m2n-e ซื้อให้แฟน ลากได้แรงดีคับ
                    alive ใช้เอง งบหมดก่อน

Comment

Originally posted by ~BluesKY~ View Post
                      ผมว่า Asus M2n-e น่าเล่นกว่า Asrock อยู่เยอะนะครับ ถึงจะมือใหม่ก็เถอะ
                      มองที่อนาคต เผื่อเริ่มรู้อะไรทางด้านนี้มากขึ้นแล้วจะไม่เสียใจที่เลือกมัน นะ
                      จะเลือกอะไรมองอนาคตนิดนึง

-----------------------------------------------------------
                      ส่วน m2n-mx เป็นบอดรุ่นเล็กราคาประหยัด ไม่น่ามีฟังชั่น oc ให้นะ ถ้าเอามาใช้ปกติ
                      ก็ดีในระดับนึงครับ ไม่ถูกใจนัก oc เอาซะเลยครับ
                      ซื้อมา OC โดยเฉพาะมานก้อน่าเล่นนะครับ M2N-E แต่ถ้าซื้อมาเล่นเกมแล้วอยาก OC นิดหน่อยก้อAsrock Alive (ไม่ได้ซื้อมาเพื่อOCอย่างเดียว ก้ออันนี้แหละครับAsrock)เล่นเกมได้เหมือนกัน คุ้มกว่าด้วย
                      ป.ล ถ้าตังเหลือก้อเพิ่มตังซื้อ M2N-E + การ์ดจอคู่บุญ ก้อได้นะครับแล้วแต่ชอบเรย ต้องถามตัวเองก่อนนะครับว่าซื้อมาเพื่ออะไร ?
                      ถามมา+จัดไป+สุดท้ายต้องให้เจ้าของคิดเอง << ตามสูตร อิอิ

Comment

M2N-E สวย ลูกเล่นเยอะ แบรนดังกว่า ระบบดีกว่า
                        Asrock ประหยัดกว่า แถมมี VGA ON แรงอีก
                        ถ้าเอามาใช้กับ VGA CARD แนะนำ M2N-E

Comment

m2n e ค๊าบ

Comment

Originally posted by econground View Post
                            ดันสองที อึ๊บ...อึ๊บ

m2n-e ซื้อให้แฟน ลากได้แรงดีคับ
                            alive ใช้เอง งบหมดก่อน
                            น่าเอ็นดูจัง

Comment

Working...
                            X