Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อสาย LAN ระหว่าง 2 อาคาร***งกัน 250 เมตร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อสาย LAN ระหว่าง 2 อาคาร***งกัน 250 เมตร

ผมจะต่อสาย Lan ระหว่าง 2 อาคาร***งกัน 240 เมตร อยู่ในที่ดินเดียวกัน แต่ต่อแบบ switch to switch สามารถต่อได้ไม่เกิน 100 เมตร จึงต้องแบ่งสายเป็น 3 ช่วง ดังนี้

อาคาร2<-[Switch]--80m--[Switch]--80m--[Switch]--80m--[Switch]->อาคาร1

ไม่ทราบว่ามีใครเคยต่อลักษณะนี้บ้างมั้ย คิดจะต่อ fiber optic กลัวค่าใช้จ่ายที่สูงกว่า

อันนี้ต้องถามคนขายอุปกร อะครับ ว่าอันไหนคุ้มกว่ากัน

Comment

เคยต่อครับ แค่80 m switch 2 ตัวรวม160 M กว่าๆ Lost กระจายถ้าuser เยอะไม่ดีครับแนะนำว่าเดิน fiber แล้วปิดหัวท้ายด้วย media coverter แล้วค่อยเข้า switch ครับเยี่ยม

Comment

ผมก็แค่รู้สึกแปลกๆ ที่จะต่อระบบ LAN ลักษณะนี้ ถ้ามีผู้ใดเคยทำมาได้อย่างไม่มีปัญหา ผมก็
        จะทำตามด้วย
        ก่อนหน้านี้ผมเคยลองกับ wireless lan มาตรฐาน G 54Mb มาแล้ว แต่ bandwith ไม่พอ
        ตามต้องการ มันวิ่งจริงๆ 24Mb เอง
        ถ้าเห็นควร ว่า fiber optic ย่อมดีกว่า ก็กล้าลงทุนอยู่เหมือนกัน หากว่าสาย LAN ธรรมดาใช้งบ
        น้อยแต่ไม่ค่อยมีเสถียรภาพ ก็เป็นการลงทุนที่ไม่คุ้มค่าเหมือนกัน
        ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Comment

ผมเคยเห็นมีคนทำเป็น เสาอากาศแบบบังคับทิศอะ ไม่รู้ว่าจะ work หรือปล่าว เห็นส่งได้ตั้งครึ่งกิโลแหนะ

Comment

Fiber Optic แพงหน่อยน่ะ แต่เร็วกว่ามหาศาล

Comment

อาคาร2<-[Switch]--80m--[Switch]--80m--[Switch]--80m--[Switch]->อาคาร1

แบบนี้แหละไม่มีปัญหา

Comment

ผมเคยต่อแบบนี้นะครับ ใช้ได้ครับ เพราะว่า switch มันจะ repeat สัญญาณได้เองอยู่แล้วในตัว แต่ปัญหาที่พบคือ อาจจะไม่สามารถใช้งานได้เต็ม speed ของมันนะครับ ลดลงประมาณ 30-40% ครับ

แต่ที่ผมกลัวน่าจะเป็นว่า สาย UTP ของคุณมันออกไปข้างนอกบ้านหรือป่าวละครับ (Outdoor) ถ้าออกก้อไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับ เพราะ shield ของ CAT5e ปกติ มันไม่ได้ถูกออกแบบมาให้เดิน outdoor นะครับ ถ้าจะออกนอกบ้านต้องใส่พวก jacket ครับ ขนาด F/O เวลาเดิน outdoor ก้อต้องใส่นะครับ
                Last edited by be_worldnext; 30 Jun 2007, 01:59:25. Reason: เพิ่มเติมข้อมูล

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
                  จากการโพสของทุกท่าน ตอนนี้ผมแตกแนวคิดเป็น 3 อย่างแล้วคือ
                  1.ใช้ lan ธรรมดาอย่างที่ได้กล่าวไว้แล้ว แต่ติดเรื่องความมีเสถียรภาพเป็นเช่นไร
                  2.ใช้ Fiber ติดเรื่องงบ มี user ไม่เกิน 20 คนจะคุ้มมั้ย
                  3.ใช้ Wireless LAN แต่ผมยังไม่เคยเห็นผลิตภัณฑ์นี้ยี่ห้อไหนที่สามารถสื่อสารกัน
                  ได้เร็วถึง 100Mbps ที่ 250 เมตร ถ้าใครเคยเห็นช่วยแนะนำด้วย

Comment

ให้ย้ายเครื่องคอมทั้ง 2 ที่จะนำมา LAN กันให้นำคอมทั้ง 2 ย้ายมาอยู่ำไกล้ๆกันครับ รับรองใช้ได้แน่นอน!(ล้อเล่นครับ แก้เครียด)

Comment

เอาแบบนี้ละกันครับ เรียงตามลำดับนะครับ
                      1. ต่อแบบใช้สาย UTP ปกติ ก่อนครับ เพราะประหยัด ไม่เสียค่าใช้จ่ายอะไรมากมาย ก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ
                      2. แต่ถ้าไม่ work ลองใช้แบบ Fiber Optic ครับ เดี๋ยวนี้ราคาสาย F/O ไม่ค่อยแพงแบบเมื่อก่อนแล้วนะครับ จะไปแพงตรงพวกตัวแปลง UTP-TO-F/O (transceiver) มากกว่าครับ แต่ลงทุนแบบนี้คุ้มที่สุด ไม่มีปัญหา เสียทีเดียวใช้ได้แน่นอนอีกนานครับ แนะนำเดินซัก 6-core ครับ เผื่อไว้อีก 4-core
                      3. Wireless Bridge ลองใช้ WRT150N 2 เครื่อง ครับ พร้อมเปลี่ยนเสาอากาศนะครับ เป็นแบบ directional antenna แต่แบบนี้นะจะแพงที่สุดครับ

ลองดูรายละเอียดตามลิงค์ครับ
                      http://www.sys2u.com/ls-wrt150n.php
                      http://www.bangkokwireless.net/blait...d=74&Itemid=26

Comment

เดี๋ยวนี้ มี Technology ใหม่แล้วครับ
                        VDSL

ใช้ สายโทรศัพท์นอกอาคาร แบบที่ True กับ TOT ใช้ มาแทนสาย LAN
                        แล้วมีกล่องแปลงสัญญาณ ทั้ง 2 ฝั่ง
                        สนนราคาประมาณ ไม่เกิน 2 หมื่น
                        โรงงานที่ น้องชาย ทำงานและเป็นคน Set ให้ ใช้ได้ีดีไม่มีปัญหา
                        ไม่ต้องใช้ Switch ด้วย ความเร็วอยู่ที่ 100MBPS เช่นกัน

Comment

ถ้าสายธรรมดา สัญญาณจะดรอบอย่างเห็นได้ชัดครับ แต่ถ้า VDSL ไกลลิบลับเลยครับ เพราะแค่ 250 M มันไปได้ไกลสุด 100 เมตรเองครับ

Comment

ขอบคุณมากครับทุกท่าน จากการอ่านกระทู้ที่ทุกท่านตอบมา ตอนนี้ผมมี solution เพิ่มอีก 2
                            คือ VDSL กับ MIMO WLAN ตัว VDSL ผมเคยทดลองใช้ นานมาแล้ว เป็นของ Zyxel แต่
                            มันวิ่งได้แค่ไม่เกิน 15Mbps เองครับ แล้วผมก็ไม่ได้สนใจมันเลย แต่ถ้า Technology ของ
                            VDSL ปัจจุบันนี้มันวิ่งได้ถึง 100Mbps และปัญหาชอบหลุดบ่อยไม่ค่อยมีอีกแล้ว ก็น่าสนใจอยู่เหมือนกัน ส่วน MIMO มันมี speed ถึง 300Mbps แล้ว แต่เคยมีใครทดสอบแล้วยัง
                            ว่าระยะ 250 เมตรมันวิ่งได้เท่าไหร่ แบบ outdoor นะครับ

ใกล้จะได้เวลาติดตั้งระบบแล้ว แต่ผมยังตัดสินใจไม่ได้ จะใช้ solution อะไรดี

Comment

ลองถูกและดีก่อนครับ
                              ผมแนะนำ 80เมตร 3ช่วง user ไม่เกิน 20คนนี่ครับ

Comment

Working...
                              X