Announcement

Collapse
No announcement yet.

x2 3600 + alive nf6-vsta มีปัญหา ช่วยเข้ามาดูให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• x2 3600 + alive nf6-vsta มีปัญหา ช่วยเข้ามาดูให้หน่อยครับ

สเป๊คนะครับ x2 3600 + alive nf6-vsta + Kingston ddrII 1gb/667 x2 + vga spark 7300gt ddr3 pci-e + enermax 460w
    คร่าวๆนะครับ ตื่นเช้ามาเปิดเครื่องไม่ติดเลยครับเสียงไบออสก็ไม่ดัง ผมพยายามเปิดเครื่องหลายครั้งก็ไม่ติด มีฟลุ๊คเข้าไบออสได้แต่กำลังตั้งค่าอยู่ดีๆก็รีสตาร์ทเองเฉยเลย ผมเลยลองเคลียร์ cmos ก็ไม่ได้อีก ลองถอดการ์ดจอ ออกแล้วใช้ออนบอร์ดก็ไม่ได้(เสียงไบออสไม่ดัง) สุดท้ายเลยเอาการ์ดจอใส่เข้าไปแล้วลองถอดแรมออกหมดเลย ก็ร้อง 3 ครั้งเรียกหาแรม ผมเลยลองเปลี่ยน slot แรมมันก็เข้าไปตั้งค่าไบออสอีกครั้งแต่ยังทำไม่เสร็จมันก็รีเองแล้วก็วูบไปเลยครับ อยู่ๆก็เป็นแบบนี้ งง น่ะครับ

ท่านใดมีคำแนะนำบ้างครับเพราะงานผมอยู่ในเครื่อง ตอนนี้ร้อนใจมาก เบื้องต้นผมคิดว่า ram ไม่ก็ cpu เสีย แต่ก็เผื่อไว้สำหรับบอร์ดด้วยน่ะครับ

รบกวนขอคำแนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

ง่ะ เงียบจังเลยไม่มีใครมีคำแนะนำเลยเหรอ ..... ดันๆ

Comment

ถอยออกมาประกอบนอกเคส (เผื่อแผนมันรักวงจรกับเคส)ประกอบทีละอย่าง(ให้สังเกตุด้วย) ลองใส่แรม1ตัวก่อน(สลับกัน)

Comment

ดัน ๆ ๆ ช่วยผมด้วยค้าบบบ

Comment

อ่า มีพี่ชายใจดีมาช่วยแล้วคนแรก

แต่ผมเอาโฟมที่แถมมากับบอร์ดตอนซื้อรองไว้ตั้งแต่ประกอบแล้วน่ะนะครับ มันเกี่ยวกันด้วยเหรอครับ งง เพราะเมื่อคืนก็ใช้อยู่ดีๆ แต่ยังไงคงต้องรอหลังเลิกงานหรือไม่ก็ยกไปที่ร้านที่ซีคอนตอนพักเที่ยง แล้วร้านมันจะคิดเงินแพงมั้ยเนี่ย ไม่อยากเสียตังค์น่ะครับ เลยมาขอคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่

Comment

โพมเอาออกเลยครับ มันทำให้แผนบอร์ดร้อน

Comment

ถามอีกนิดครับพี่บอร์ดตัวนี้ ทำไมมันแปลกๆ ครั้งนึงผมเคยคลียร์ cmos แต่มันไม่กลับไปเป็นค่า default มันก็ยังเป็นค่าเดิม ต้องทำ 2 ครั้ง งง นิดๆแต่ก็ใช้งานได้ดีปกติ

แล้วถ้าผมเอาโฟมออก ผมต้องเอาสก๊อตเทปแปะกันลงกราวหรือเปล่าครับ เพราะว่าสังเกตุดูที่บอร์ด มันจะมีพวกขา ic หรือขาพวก chip อะไรพวกนี้แหละยาวพอสมควรน่ะครับ กลัวว่าจะลงกราวน่ะครับ

Comment

ไม่ใช่ร้อนจนไหม้แล้วรึป้าว -*- ลองแกะมาประกอบทีละชินดูตามท่าน SC ดู ไม่หายเครมเลย
                ใส่ลงปกติเลย ไม่ต้องกลัวกราวหลอก เคสน๊อตมันสูงพอดีอยู่แล้ว

Comment

ง่า พี่พูดซะกระเป๋าตังค์ผมสะดุ้งเลย แต่ผมไม่ค่อยได้ใช้งานนานๆเลยนะครับใช้ทีมากสุด 3 ชั่วโมงเปิดแอร์ด้วย

Comment

งั้นเด๋วจะลองทำเองก่อนนะครับ แล้วจะมารายงานผล

Comment

ไม่ต้องติดเทปครับ บอร์ดนี้ไม่เคยใช้ คลียร์ cmos มากๆไม่ดีนะครับ เดี๋ยวมันเอ๋อ หุๆๆ

Comment

ลองจนสุดความสามารถแล้วครับ คิดว่าเป็นที่แรม พรุ่งนี้จะเอาไปเคลมที่ ingram ว่าแต่ที่พันทิป มันอยู่ตรงไหนของพันทิปครับ

Comment

ไฉนท่านคิดว่า เป็นที่แรมล่ะครับ ถ้าเป็น มันจะเป็นทั้งคู่เลยหรือรัย

ผมว่าเมนบอดนะ

Comment

รายงานครับ สรุปนะครับ ไฟลงกราวน์ งง เลย
                            ทำไมเพิ่งมาลงเนี่ย น่าจะลงตั้งแต่ประกอบแรกๆนะนั่นน่ะ
                            ตอนนี้ก็ใช้งานปกติครับ ขอบคุณทุกท่านมากครับ

Comment

Working...
                            X