Announcement

Collapse
No announcement yet.

งง MB Gigabyte?????

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งง MB Gigabyte?????

คือ ผมใช้ MB Gigabyte รุ่น GA-7N400S(-L) เรื่องมันมีอยู่ว่า Bios มันมองไม่เห็น HD SATA 2 แต่มันกับมองเห็น HD SATA ธรรมดาแทน ทั้งๆที MB รุ่นเดียวกันนี้มันมองเห็น 2 ลูก แต่พอไปเคลม MB ตัวใหม่มากับมองไม่เห็น ไปเช็กกับอีกเครื่องกับมองเห็นปกติดี ทั้งๆที่ผมก็อัพเดท Bios แล้วก็ยังเหมือนเดิม HD ก็มีไฟเข้าหมุนปกติ พอผมลองเสียบ 2 ตัวพร้อมกัน ดันบูตเข้าวินโดร์ไม่ได้ แต่พอถอด HD SATA 2 (ตัวมีปัญหา)ออกดันบูตได้ปกติ ผมกังวลใจมาก ในนั้นมีข้อมูลที่ต้องใช้อย่างมาก ท่านใดพอรู้ช่วยผมทีครับ พยายามทำแล้วแต่ทำไม่ได้ซะที เลยรบกวนท่านผู้รู้ช่วยผมทีครับ ผมจะขอบคุณอย่างมาก

ใส่จั้มเปอร์ให้ HDD ตัวที่เป็น SATA2 ดูครับ มันจะทำให้มองเห็นเป็น SATA1

Comment

แล้วประสิทธิภาพมันจะลดลงไหมครับท่าน หรือ หลอก Bios เท่านั้นครับท่าน

Comment

แล้วสาเหตุมันเกิดจากอะไรครับ ท่านพอจะรู้บ้างไหมครับ

Comment

มันไม่รับsata2อยู่แล้วนี่ครับบอดคุรอะครับ

Comment

แต่ทำไมMBอันเก่าก่อนที่จะไปเคลม ตัวใหม่มันมองเห็นปกติละครับ ผมสงสัยอยู่ตรงนี้[/B]

Comment

Working...
            X