Announcement

Collapse
No announcement yet.

CASE - ATX - BTX ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกเปล่าครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CASE - ATX - BTX ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกเปล่าครับ

Case ATX นี่เป็นแบบธรมดาทั่วไปที่ใส่ Card จอแล้วมันจะคว่ำหน้าลง แล้ว Supply อยู่ด้านบน

ส่วน BTX น่มันเป็นแบบนี้เปล่าครับ แบบที่ Supply อยู่ด้านล่างแล้ว Cad จอใส่หงายหน้าขึ้ อะครับ

จริงแล้ว มาตรฐาน ATX กับ BTX เป็นมาตรฐานของ MB นะครับ ไม่ใช่ของ Case (เผื่อจะมีคนเข้าใจผิด)

เป็นมาตรฐานการจัดวางรูปแบบ และการใช้พลังงาน

แต่ใน BTX มีการคิดถึงเรื่องการไหลเวียนอากาศเพิ่มขึ้นมาจาก ATX เพราะอากาศร้อนจะไหลสู่ด้านบน จึงวางตำแหน่ง CPU ใหม่ ไว้ตำแหน่งต่ำสุด เพื่อให้เกินการไหลของอากาศ

อากาศเย็นจะไหลสู่ด้านล่าง กลายเป็นอากาศร้อนสู่ด้านบน แล้วถูกดูดออกด้วยพัดลม จะช่วยให้ระบบมีความเย็นดีกว่า ATX เดิม

และการวางรูปแบบ MB ใหม่นี้เอง ทำให้ต้องออกแบบภายในของ Case ใหม่ตามไปด้วย

จริงๆแล้ว ถึงแม้ว่า BTX จะเหมือนกับเอา ATX มากลับหัวก็ตาม

แต่ในความเป็นจริง มันยังมีองค์ประกอบบางอย่างที่ต่างออกไปอีกเล็กน้อย ทำให้ เมื่อใช้ MB แบบ BTX จริงๆ จะไม่สามารถใช้กับเคส ATX ทั่วไป เอามากลับหัวได้

Comment

แล้วอย่างไหนดีกว่ากันอะครับถ้า BTX ดี วันนั้นที่ผมดู Case ใสร้าน http://www.tkcom99.com/
      มันใส่แบบ BTX ได้ไหมครับผมดูๆแล้วมันน่าจะดีกว่า ATX

ขอบคุณมากครับที่ทำให้ผมหายสงสัย - -*

Comment

ก็แค่เอา ATX มากลับหัวก็เป็น BTX ปลอมๆได้แล้วล่ะครับ

แต่ ... เคสใสดูแลยากนะครับ มีฝุ่นกับเป็นรอยนิดหน่อยก็ดูแย่แล้ว

Comment

อ้าว นั่นสิลืมคิดเรื่องนี้ไปเลย - -*

Comment

Working...
          X