overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 23

Thread: มัน Panel อะไรเนี่ย = =' (Samsung 226BW)

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Default มัน Panel อะไรเนี่ย = =' (Samsung 226BW)

ว๊ะอะอะ ในที่สุดก็ไปลากมันมา ....

เพราะหา Asus ไม่เจอ ... โทรไปถามผู้จัดการของ HwH ได้ความว่า ไม่เอาจอ Asus มาขายแล้ว เพราะขายยาก = ='

พยายามเลี่ยงไม่อยากได้ Samsung แต่ก็... ไม่มีตัวเลือกไหนดีไปกว่านี้ (LG ตัว 22 นิ้ว สีซีดไป ส่วน BenQ สีแห้งไป และ Viewsonic ก็ดูหม่นๆ)

อ่ะ มาเข้าเรื่องดีกว่า

พอดีเปิดหลังเครื่องดู เพื่อจะหาว่าเจ้านี่เป็น Panel ไหน (ไม่ได้ดูที่ร้าน เพราะกว่าจะซื้อก็ปาไป 2 ทุ่มแล้ว ร้านจะปิดพอดี ไปแงะประตูร้านเค้าขอซื้อมา)

ก็พบกับข้อมูลดังนี้

Model: 226BW
    Model Code: LS22MEWSFV/XST
    Type No. GH22WS
    MADE IN DONGGUAN CHINA (XINF)
    MANUFACTURED MAY 2007

ตรง Model มีแค่นั้น ไม่มีรหัสใดๆต่อท้าย ...

แต่ดูจาก Made in China คงเป็น A หรือ C ล่ะมั๊ง (รึเปล่า)

OverclockZone Member r7206's Avatar

จองที่รอคำตอบด้วยคนครับ อยากรู้เหมือนกันว่าตกลงมันยังไงกันแน่ เพราะมีข่าวว่าหลังจากนี้ Samsung จะใช้เฉพาะ Panel ของ Samsung เองกับ 226BW แต่เราก็ยังไม่มีหลักฐานยืนยันอยู่ดีอ่ะนะ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ตัวหนังสือเขียนแยกชัดเจนครับ ว่าpanel อะไร

มืดไปหน่อย ส่วนใหญ่อยู่ด้านหลังจออะครับ

ถ้าผมถ่ายรูปมาแล้วไม่มี ให้ผมกี่บาทครับ

OverclockZone Member THM's Avatar

คงเป็นล้อตใหม่ที่อ้างว่าทำpanelเอง และเอารหัสออก กันพวกรู้ดี(เช่นเราๆ)

แล้วภาพเป็นไงบ้างครับ

OverclockZone Member Hunter_JIK's Avatar

ผมก็แค่แนะนำว่ามันควรจะอยู่ตรงไหน ถ้าไม่มีผมก็ไม่ทราบละครับ

ผมก็แค่ผ่านมาแล้วบอกเฉยๆ ขออภัยด้วยละกันครับ

ตอนนี้บน IT City และ ร้านที่ชั้นสอง (พึ่งซื้อมาแท้ๆ ลืมชื่อร้านแล้ว อยู่ใกล้ๆ HWH ร้านใหญ่ ติดกับ Speed Com) เป็นตัวนี้หมด Lot เดือน May 07 ไม่มีรหัสหลัง Model

OverclockZone Member Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

สงสัยล๊อตใหม่รู้ทันว่าจะมีคนหาซื้อแต่ s เลยไม่ติด A กับ C ออกมาแน่เลย ให้เดาเอาเอง เหอๆ

http://www.behardware.com/articles/6...e-verdict.html

ผมก็ดูตามนี้อะครับ ลองดูถ้าไม่มีคงเป็นล๊อตใหม่ที่ว่าไม่มีเขียนบอกแล้วมั่งครับ

OverclockZone Member

อืม ได้ข่าวมาเหมือนกันว่า 226BW lot หลังๆ ไม่มีตัวอักษรบอกว่าเป็นรุ่นอะไร

แม้แต่เข้าไปใน service menu ก็ไม่มีบอก โดนเอาข้อมูลตรงนี้ออกหมดเลย

OverclockZone Member gOdaRT's Avatar

Quote Originally Posted by bobo View Post
    อืม ได้ข่าวมาเหมือนกันว่า 226BW lot หลังๆ ไม่มีตัวอักษรบอกว่าเป็นรุ่นอะไร

แม้แต่เข้าไปใน service menu ก็ไม่มีบอก โดนเอาข้อมูลตรงนี้ออกหมดเลย
    ไงถึงเป็นเช่นนั้นอะ

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

อย่าไปซีเรียสเรื่องรหัสเลยครับ ผมใช้ C อยู่มันก็สวยถูกใจ ไม่มีปัญหาอ่ะไรเลย

OverclockZone Member ZaKaChI's Avatar

Lot ไม่มี Series บอก นี่ดีจังนะคับ ไม่ต้องไปเปรียบเทียบกัน

pongzen
    Guest

แล้วรุ่น อื่น ๆ ของ samsung มีแยก panel ไหมครับ พวก 19 นิ้ว 20 นิ้ว .....

OverclockZone Member JirLe's Avatar

เคยอ่านข่าวเจอว่าในล็อตใหม่ ๆ ทาง samsung จะผลิตแต่เฉพาะ panel S เท่านั้น เพื่อแก้ปัญหาความแตกต่างของคุณภาพสินค้าในแต่ละ panel แต่นี่เล่นไม่ติดอะไปบอกเลยให้เดาเอาเองผมก็ไม่รู้หรอกว่ามันเป็น panel อะไร ไปถามคนขายมันก็คงไม่บอกหรอกว่าสินค้าเป็น panel A หรือ C

OverclockZone Member gOdaRT's Avatar

ของผมนี้รอดไป panel S

OverclockZone Member ~~ K i K ~~'s Avatar
    Chachoengsao, Rayong

เวลาใช้จอ พวกคุนมองมันจากด้านหลังหรือไง จะsหรือa หรืออาไร ถ้ามันไม่ผ่านมาตรฐาน เขาก็ไม่ส่งออกมาขายหรอก

อ่ะ รูป TAG จาก Lot เดือน May 2007

จริงๆผมไม่ได้สนใจว่ามันจะ Panel ไหนหรอก เพราะมันจำเป็นต้องใช้ ซื้อของผมไม่เคยจุกจิกอยู่แล้ว จะซื้อก็ซื้อเลย

ไม่งั้นผมคงไม่ไปลากเจ้านี่มาตอนห้างจะปิดหรอก รอวันรุ่งขึ้นไปเดินเลือกหา Panel ที่ต้องการก็ได้ อีกอย่าง ถ้าเลือกคงเลือกมันจากที่ร้านแล้วล่ะ แต่ผมถึงบ้านมาแล้วค่อยแกะดู ว่า TAG มันแปะไว้ว่าไง

แต่ที่โพสเนี่ย เพราะเห็นว่า มันไม่เหมือนชาวบ้าน เห็นหลายคนโพสหา Panel S ถึงขั้นขอซื้อต่อในราคาเท่ามือ 1 เลยก็มี

ยังไงก็ตาม Samsung กับผมคงอยู่ด้วยกันไม่นาน อิอิ

เดือนหน้าคงไปหาแลก Dell ใช้ดีกว่า
    Last edited by พีคุง; 1 Jul 2007 at 18:22:43.

Quote Originally Posted by ~~ K i K ~~ View Post
    เวลาใช้จอ พวกคุนมองมันจากด้านหลังหรือไง จะsหรือa หรืออาไร ถ้ามันไม่ผ่านมาตรฐาน เขาก็ไม่ส่งออกมาขายหรอก
    เอาจริงๆนะ

มีผู้ผลิตหลายเจ้านะครับ ที่ยอมลดคุณภาพตัวเอง เพื่อให้ได้ผลกำไรมากขึ้น

คุณล่ัะ จะเลือกใช้ของที่คุณภาพดี หรือของที่มาตรฐานต่ำลง แต่ราคาเท่ากัน

OverclockZone Member Bond's Avatar
    นวมินทร์ บางกะปิ

ผมก็ว่าจะถอยซักตัวเหมือนกันรอดูให้แน่ว่ามัน S รึเปล่า รุ่นใหม่เนี่ยว่าแต่ท่าน จะไปแลกกะ dell ทำไมหล่ะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks