Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการแบ่ง Partition

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการแบ่ง Partition

ผมได้ฮาร์ดดิสก์ Seagate SATA2- 160 GB ผมใช้ Patitionmagic แบ่งได้ 4 ไดรฟ์ ปรากฎว่ารวมความจุได้ 149 GB เองครับ ไม่ทราบว่าขนาดที่เหลือหายไปไหนครับ หรือว่าผมแบ่งพาร์ติชันผิดครับ

แล้วผมลองเอา Disk Manager ของ Seagate มาแบ่งปรากฏว่าแบ่งไมได้ครับ เห็นฮาร์ดดิสก์แค่ 29 GB เองครับ

ลองเข้าไปดูใน DOS สิครับจะเห็นเต็มทุกไบต์ แต่แบ่ง partition แล้ว เนื้อที่หายไปไม่ต้องตกใจ เพราะส่วนหนึ่งที่หายไปจะถูกนำไปทำเป็น Partition Table ครับ ยิ่ง Harddisk ที่มีความจุมาก เมื่อแบ่งแล้วพื้นที่บน Harddisk ก็จะหายไปมากด้วยเช่นกันครับ อันนี้เป็นเรื่องปกติครับ

Comment

ช่ายครับ ถ้าจะให้ใช้งานได้จิงต้องมีความจุ 171798691840 ครับ หรือประมาณ 172G ครับ ถึงจะใช้ได้ 160G เต็มๆครับ

Comment

ต่อให้ไม่แบ่งถ้าดูจากใน Windows ก็ได้ 149 GB ครับผมใช้ 2 ตัวซื้อคนละรอบก็ได้ความจุเท่านี้แหละครับ เป็นปัญหาที่หน่วยวัดไม่เท่ากันอ่ะครับไม่ต้องคิดมาก

Comment

ถ้าผมแบ่งพาร์ติชันบ่อยๆ และฟอร์แมตบ่อย ๆ ฮาร์ดดิสก์จะเสียไหมครับ

Comment

Working...
          X