Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงwin vista แล้ว format ไปลงwin xp ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงwin vista แล้ว format ไปลงwin xp ??

ลงwin vista แล้ว format ไปลงwin xp ได้ปรกติมั้ยครับ คือเคยได้ยินมาว่ามันจะต้องไปทำอะไรสักอย่างก่อนอ่ะครับถึงจะกลับไปใช้ win xp ได้

มีใครเคยลองลง vista แล้วกลับไปใช้ xp บ้างมั้ยครับ แนะนำทีครับ คืนนี้อยากลองลง vista ครับ

แล้วลง vista นี่เหมือนลง xp มั้ยครับ คือใส่แผ่นแล้วทำตามขั้นตอนไปเรื่อยๆใช่มั้ยครับ

ไม่มีใครเคยใช้เลยเหรอครับ

แต่ตอนนี้ผมลงvista เรียบร้อยแล้วครับ

Comment

ลองลบเลยท่าน อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ถ้าแค่ os เดียวก้อ format แล้วลงใหม่ได้เลยนี่ครับ

Comment

เท่าที่ผมเคยทำน่ะ ถ้า FORMAT อย่างเดียวมันไม่หายครับ ผมเลยใช้แผ่น WINDOWS XP ติดตั้งครับ พอถึงขั้นตอนที่มันถามว่าเราจะลง WINDOWS ไว้ไดรฟ์ไหน ผมก็เลือกไอ้ไดรฟ์ที่ลง VISTA ตัวเก่าไว้แล้วเลือก DELETE อกก แล้ว CREATE มาใหม่แต่ข้อมูลจะหายหมดน่ะครับในไดรฟ์ที่เราลบไป ครับ ถ้าไม่เข้าใจ แอดมาถามได้ครับ slwind_clarinet@hotmail.com

Comment

format ได้เลยครับ ใส่แผ่น xp ตั้งบูท แล้ว format โลด ลองมาแล้วครับ ไม่มีปัญหา ใดๆ

Comment

ใช้ 2 OS เลยก็ได้นี่ครับ จะได้ไม่ต้อง format
              ลง Vista ที่ Drive D เลยครับ ใช้ได้
              แล้วยังสามารถเลือกใช้ XP ได้อีก

Comment

โอ้!! นึกว่าไม่มีใครช่วยซะแล้ว
                ขอบคุณทุกท่านมากๆๆๆครับ วันนี้ไปซื้อหนังสือvistaมาแล้ว ว่าจะอ่านคืนนี้ว่ามีอะไรน่าเล่นบ้าง

ผมมี2เครื่องครับ เครื่องนึงมี HDD1ลูก ลงvistaอย่างเดียว
                อีกเครื่องนึง มีHDD2ตัว ตัวแรกลงxpอยู่ก่อนแล้ว เลยลองลงvistaที่ลูกที่2 โดยเลือกให้บูทที่ลูกที่2 แต่มันก็ยังถามว่าจะเข้าวินโด้อะไร ขนาดลงคนละลูกนะเนี้ยมันยังรู้เลยว่ามีวินโด้ทั้ง2ลูก vista นี่มันเก่งจริงๆ

ขอบคุณเพื่อนๆอีกทีครับที่มาช่วยไขข้อข้องใจ

Comment

Originally posted by takumi07 View Post
                  โอ้!! นึกว่าไม่มีใครช่วยซะแล้ว
                  ขอบคุณทุกท่านมากๆๆๆครับ วันนี้ไปซื้อหนังสือvistaมาแล้ว ว่าจะอ่านคืนนี้ว่ามีอะไรน่าเล่นบ้าง

ผมมี2เครื่องครับ เครื่องนึงมี HDD1ลูก ลงvistaอย่างเดียว
                  อีกเครื่องนึง มีHDD2ตัว ตัวแรกลงxpอยู่ก่อนแล้ว เลยลองลงvistaที่ลูกที่2 โดยเลือกให้บูทที่ลูกที่2 แต่มันก็ยังถามว่าจะเข้าวินโด้อะไร ขนาดลงคนละลูกนะเนี้ยมันยังรู้เลยว่ามีวินโด้ทั้ง2ลูก vista นี่มันเก่งจริงๆ

ขอบคุณเพื่อนๆอีกทีครับที่มาช่วยไขข้อข้องใจ
                  ลงได้เลยครับเพราะเวลาใส่แผ่น boot XP มันจะมีไดร์โชว์ขึ้นมาใช่มะ ก็กด L ตามที่เวลาติดตั้งปกตินั่นแหละ เพราะมันเป็นการลบพาร์ทิชันเลย แล้ว Vista กะ XP มันก็ใช้ NTFS ได้เหมือนครับ

ไอ้ที่ขึ้นให้เลือกมันแก้ได้ตรง startup and recovery เลยนะครับ อยากรู้เหมือนกันว่าถ้าปรับให้ลูกแรกเป็นตัวบู้ตจะยังถามอยู่ไหม

Comment

Working...
                  X