overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 16 of 16

Thread: สงสัยราคา Sapphire X1950Pro ในเว็บ hwh

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

Default สงสัยราคา Sapphire X1950Pro ในเว็บ hwh

สงสัยครับพอดีเช็คราคาดูว่าจะไปซื้อพอดีเห็น Sapphire X1950Pro อยู่2แบบ
    SAPPHIRE PCI Ex SAPPHIRE VGA X1950Pro 512MB GDDR3 PCI-E Dual DVI/TVO 3 Yrs. ALC 7080.00
    SAPPHIRE PCI Ex SAPPHIRE VGA X1950Pro 256MB GDDR3 PCI-E HDMI/DVI/TVO 3 Yrs. ALC 7020.00

2 แบบนี้คงจะเป็นแบบเดียวกันต่างกันที่ 512 กะ 256
    แล้วอีกตัวหล่ะครับมันต่างกันตรงไหน
    SAPPHIRE PCI Ex SAPPHIRE RADEON X1950PRO 256MB DDR3 PCIE 3 Yrs. ALC 6130.00

รบกวนผู้รู้อธิบายทีครับ

OverclockZone Member whitehead's Avatar

-SAPPHIRE PCI Ex SAPPHIRE VGA X1950Pro 512MB GDDR3 PCI-E Dual DVI/TVO 3 Yrs. ALC 7080.00
    ตัวนี้แรมเป็น 512 MB แต่ไม่มี HDMI ครับ

SAPPHIRE PCI Ex SAPPHIRE VGA X1950Pro 256MB GDDR3 PCI-E HDMI/DVI/TVO 3 Yrs. ALC 7020.00
    ส่วนตัวนี้เป็นแรม 256 MB แต่มี HDMI ครับ(เป็นล็อตใหม่ เพิ่งมาครับ)

SAPPHIRE PCI Ex SAPPHIRE RADEON X1950PRO 256MB DDR3 PCIE 3 Yrs. ALC 6130.00
    และสุดท้ายตัวนี้เป็นตัว 256MB ไม่มี HDMI เหมือนตัวแรกครับ

เท่าที่รู้ก้อมีแค่นี้นะครับ

*** HDMI คือพอร์ตที่เอาไว้ต่อเข้าจอที่ให้ความละเอียดสูงๆครับ เช่น LCD ครับ โดยส่วนมากจะมีมากับ LCD TV ซะส่วนใหญ่ครับ คุณภาพคงไม่ต้องพูดถึงครับ ดีกว่า DVI ครับ แถมถ้าหากเป็นเครื่อง DVD แล้วยังสามารถส่งเสียงไปด้วยได้ครับ(ในสายเส้นเดียว)

Moderator Gearhead's Avatar

ตามนั้นครับ

DVI
    Guest

คุณภาพของภาพระหว่าง DVI กับ HDMI จะเหมือนกันครับ เพราะว่าใช้สัญญาณแบบเดียวกัน

เพียงแต่ HDMI จะดีกว่าตรงที่มีขนาดเล็กว่าเยอะ และ รองรับการส่งสัญญาณเสียงอยู่ในหัวต่อเดียวกันด้วย

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Quote Originally Posted by DVI View Post
    คุณภาพของภาพระหว่าง DVI กับ HDMI จะเหมือนกันครับ เพราะว่าใช้สัญญาณแบบเดียวกัน

เพียงแต่ HDMI จะดีกว่าตรงที่มีขนาดเล็กว่าเยอะ และ รองรับการส่งสัญญาณเสียงอยู่ในหัวต่อเดียวกันด้วย
    เงอะ จริงเหลอคุณภาพมันน่าจะต่างกันอยู่นะ
    ท่าน Gearhead เคลียร์หน่อยครับผมสงสัย

" HDMI ย่อมาจาก High-Definition Multimedia Interface ซึ่งจัดว่าเป็นมาตรฐานอินเตอร์เฟซใหม่ ของภาพและเสียง (video and audio) ที่เป็น digital ทั้งหมด รองรับ high definition video และระบบเสียง digital แบบ multi-channel โดยใช้สัญญาณรวมกันเพียงเส้นเดียว ซึ่งสายสัญญาณ HDMI ที่เป็นมาตรฐานในปัจจุบัน (สาย HDMI type A) เป็นสายที่มีพินจำนวน 19 พิน ซึ่งในอนาคต HDMI จะเป็นอินเตอร์เฟซที่ใช้ในระบบ video และ audio ชนิด high definition เช่น high definition DVD หรือแม้กระทั่งแผ่น Blu-ray ที่กำลังจะเข้ามาเป็นมาตรฐานของแผ่นออพติคอลแทนที่ DVD

ปัจจุบัน HDMI อาจยังไม่ได้เป็นที่นิยมมากนัก แต่ในอนาคต มาตรฐานของภาพยนตร์ต่างๆ ที่บันทึกลงบนแผ่น HD-DVD และแผ่น Blu-ray มีความจำเป็นต้องใช้อินเตอร์เฟซ HDMI เพื่อให้ได้ bit-rate ในการรับชมสูงสุด และรองรับกับความเป็น high definition video และ digital multi-channel audio ได้อย่างสมบูรณ์แบบครับ "

http://www.overclockzone.com/spin9/r...en7600gt_hdmi/

*** จะเห็นผลชัดเจนเมื่อใช้ แหล่งสัญญาณที่เป็น Hi-Def ครับ เช่น ไฟล์ Hi-Def หรือ Blue Ray หรือ HD-DVD และจอที่รองรับ Hi-Def ครับ

OverclockZone Member

อืม อยากรู้เหมือนกัน ระหว่างคุณภาพภาพของ DVI กับ HDMI

เจอข้อมูลที่นี่ http://forum.ecoustics.com/bbs/messa...79/122868.html
    พูดถึง อะไรดีกว่ากัน ระหว่าง DVI vs. HDMI vs. Component Video

ลองอ่านย่อหน้าที่สองดูครับผม พูดถึงแต่ DVI กับ HDMI

ผม copy เอามาให้ตามนี้ครับ

"First, to clear away one element that can be confusing: DVI and HDMI are exactly the same as one another, image-quality-wise. The principal differences are that HDMI carries audio as well as video, and uses a different type of connector, but both use the same encoding scheme, and that's why a DVI source can be connected to an HDMI monitor, or vice versa, with a DVI/HDMI cable, with no intervening converter box."

ประมาณได้ว่า

"ก่อนอื่นเลยต้องทำความเข้าใจสิ่งหนึ่งที่อาจจะทำให้สับสนได้: คือ DVI กับ HDMI นั้น ถ้าพูดถึงในด้านของคุณภาพของภาพ จะเหมือนกันทุกอย่าง ดั้งนั้นสิ่งที่แตกต่างโดยหลักใหญ่ๆนั้นคือ HDMI สามารถส่งสัญญาณเสียงได้ด้วย และใช้ลักษณะของหัวต่อที่แตกต่างจาก DVI, แต่ว่าทั้งคู่ใช้รูปแบบของการเข้ารหัสของสัญญาณภาพแบบเดียวกัน, และนั้นเป็นเหตุผลว่าทำไมแหล่งข้อมูลแบบ DVI สามารถเชื่อมต่อเข้ากับ จอแสดงผลแบบ HDMI ได้เลย โดยใช้แค่ DVI/HDMI cable และไม่ต้องมีอุปกรณ์ในการเปลี่ยนแปลงสัญญาณอื่นๆมาเกี่ยวข้อง"

หมายเหตุ : ผมเข้าใจว่า DVI/HDMI cable คือ สายที่มีหัวข้างนึงเป็นหัวต่อแบบ DVI และปลายอีกข้างเป็นหัวต่อแบบ HDMI ครับ

GMM Grammy !!~*

ตามมาจดการบ้านครับ สุดยอด ความรู้จริง ๆ

OCZ ให้อะไรกับผมมากจริง ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้สุดยอดครับ

GMM Grammy !!~*

ว่าแต่การตลาดเค้าดีมากเลยนะครับ 3 รุ่น ไม่เหมือนกันซักรุ่น

จอใหญ่ ๆ อยากได้ละเอียดสูง ๆ ให้เลือกตัว 512mb แต่ไม่แถม port HDMI ให้

จะเอาตัว 256mb ก็มีให้เลือกอีก 2 รุ่นอีก

ตัว dual DVI รู้สึกจะไม่มีช่อง d-sub ละมั้งครับบ มีแต่ช่อง DVI 2อัน เต็มแผงแล้วว

OverclockZone Member nicolas's Avatar

ความรู้คู่เวบเราจิงๆ แน่นปึ๊กกันมาก

OverclockZone Member champ_lfc's Avatar

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำตอบนะครับ

Quote Originally Posted by bobo View Post
    อืม อยากรู้เหมือนกัน ระหว่างคุณภาพภาพของ DVI กับ HDMI

เจอข้อมูลที่นี่ http://forum.ecoustics.com/bbs/messa...79/122868.html
    พูดถึง อะไรดีกว่ากัน ระหว่าง DVI vs. HDMI vs. Component Video

ลองอ่านย่อหน้าที่สองดูครับผม พูดถึงแต่ DVI กับ HDMI

ผม copy เอามาให้ตามนี้ครับ

"First, to clear away one element that can be confusing: DVI and HDMI are exactly the same as one another, image-quality-wise. The principal differences are that HDMI carries audio as well as video, and uses a different type of connector, but both use the same encoding scheme, and that's why a DVI source can be connected to an HDMI monitor, or vice versa, with a DVI/HDMI cable, with no intervening converter box."

ประมาณได้ว่า

"ก่อนอื่นเลยต้องทำความเข้าใจสิ่งหนึ่งที่อาจจะทำให้สับสนได้: คือ DVI กับ HDMI นั้น ถ้าพูดถึงในด้านของคุณภาพของภาพ จะเหมือนกันทุกอย่าง ดั้งนั้นสิ่งที่แตกต่างโดยหลักใหญ่ๆนั้นคือ HDMI สามารถส่งสัญญาณเสียงได้ด้วย และใช้ลักษณะของหัวต่อที่แตกต่างจาก DVI, แต่ว่าทั้งคู่ใช้รูปแบบของการเข้ารหัสของสัญญาณภาพแบบเดียวกัน, และนั้นเป็นเหตุผลว่าทำไมแหล่งข้อมูลแบบ DVI สามารถเชื่อมต่อเข้ากับ จอแสดงผลแบบ HDMI ได้เลย โดยใช้แค่ DVI/HDMI cable และไม่ต้องมีอุปกรณ์ในการเปลี่ยนแปลงสัญญาณอื่นๆมาเกี่ยวข้อง"

หมายเหตุ : ผมเข้าใจว่า DVI/HDMI cable คือ สายที่มีหัวข้างนึงเป็นหัวต่อแบบ DVI และปลายอีกข้างเป็นหัวต่อแบบ HDMI ครับ

...

แล้วถ้าไปซื้อแยกตะหาก มันจะแพงมั้ยครับ

ยังไม่เคยเห็นเค้าขายแยกนะครับ (หมายถึงในไทยนะครับ)

OverclockZone Member PANSA's Avatar
    รามคำแหง 65 (มหาดไทย) & พังงา

คุ้มแล้วอ่านกระทู้นี้

Bookmarks

Bookmarks