overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ++จอ ฟิลิป ประกันกี่จุดเหรอคะ จะซื้อบ่ายนี้อ่ะจ๊ะ *-* +

OverclockZone Member ounzo's Avatar

Lightbulb ++จอ ฟิลิป ประกันกี่จุดเหรอคะ จะซื้อบ่ายนี้อ่ะจ๊ะ *-* +

จะไปซื้อจอ LCD 17 นิ้ว ตอนบ่ายนี้อ่ะคะ (มีใครไปมั่งน้า เราไปซื้อกะน้องชายคะ)

อยากทราบว่า จอ ฟิลิฟ ประกันที่ กี่จุดเหรอคะ

ถ้าตอนเทสเป็นจุดบอกว่า มีจุด แล้วยังไงต่อเหรอ ขอคิดดูก่อน ??

แล้วยี้ห้อ ซัมซุงประกันกี่จุดเหรอคะ

หรือจะแนะนำยี้ห้ออื่น ก็ได้ เน้นทน ๆ

เอาจอด้านอ่ะคะ มีปัญหาเกี่ยวกับสายตา

ปล. จอกระจก ตัดแสงสะท้อน ถูกสุกเท่าไหรเหรอคะ 17 นิ้ว

ขอบคุณจ๊ะ

* 17 นิ้วแนะนำ รุ่นไหนดีคะ**

OverclockZone Member sc's Avatar

ส่วนใหญ่ ประกันที่ 3 จุด รับเคลมเมื่อมีจุดที่ 4 ครับ

OverclockZone Xtreme News _d's Avatar

อืมมมมมม น่าจะประมาณนั้นล่ะครับ

OverclockZone Member ZERO-G's Avatar

- อันนี้อ้างอิงจากที่สอบถามจากร้านที่ผมไปดูนะครับ พนักงานบอกผมมาว่า
    ฟิลิป ประกัน 5 จุด,ซัมซุง 3 จุด หลังๆมาจะเป็น 3 จุดเกือบทุกยี่ห้อ ถ้าตอนลองเทสแล้วมีจุด ก็ให้เขาเอาตัวใหม่มาให้ลองสิครับ ถ้าไม่มีแล้วก็อย่าไปเอา บอกไปเลยว่าไม่เอาของมีตำหนิ (ถ้าเขาทำเรื่องซื้อขายแล้วก็ให้เขาคืนเงินมาครับ มันเป็นสิทธิของเราลูกค้าที่จะสามารถทำได้ครับ)

- เรื่องราคาจอกระจก ไม่ทราบครับ ต้องลองถามดู

- เรื่องแนะนำ 17" เป็นเห็นส่วนตัวนะครับ แนะนำไม่ ViewSonic ก็ BenQ ครับ (แต่ลองดูตามชอบเองเลยดีกว่าครับ คุณภาพพอๆกัน ความพอใจส่วนตัวสูงสุดครับ)

ปล. เล่น 17" ไม่เอา 19" ไปเลยหรือครับ มันต่างกันประมาณ 1000 เดียวเองแต่ใช้ได้อีกนานนะครับ ^^

OverclockZone Member ~BluesKY~'s Avatar

อันไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ ฟิลิบ นะครับ เคยเห็นมีกระทู้ที่ซื้อฟิลิบแล้วมีปันหาอยู่นะ

ส่วนเวลาซื้อ ก็เดินเข้าร้าน เลือกดูดีไซน์ จากที่ร้านโชว์ก่อน ดูสีสัน ของภาพ เสดแล้วก็ ตัดสินใจเลือก
    ว่าจะเอาตัวไหน แล้วก็ บอกร้านว่าจะเอาตัวนั้นๆ ขอร้านบอก ช่วยเช็ก เดท พิกเซล ด้วยค่ะ
    เค้าก็จะให้เข้าหลังร้าน หรือบางร้านก็เทสหน้าร้านเลย โดยการเทสเดท พิกเซล เค้าจะเปิดโปรแกรม
    เช็ก เดท ซึ่ง จะมี การเปิด สีแม่สี + ขาว-ดำ เต็มจอภาพครับ แล้วตอนนั้นก็ให้เราหาจุด เสีย
    คือจุดที่ไม่แสดงสี เช่นเปิดสีขาวทั้งจออยู่ แต่มี 2 จุด (ประมานเอาปลายปากกาจิ้ม) เป็นสีดำ
    ประมานนี้ ครับ แต่ให้ลองเอานิ้วปัดๆ ดูก่อนนะครับอย่าเพิ่งไปบอกว่าเป็นเดท พิกเซล เพราะบางทีมันเป็นฝุ่น มาเกาะ ถ้ามีจุดเสีย จิงๆ ขอเปลี่ยนเทสตัวอื่นได้เลยครับ

ที่เหลือรอท่านต่อไปครับ ^^

OverclockZone Member

ผมก็ใช้ฟิลิปนะครับ แต่มันไม่มี dead เลยไม่รู้ว่าประกันเป็นยังไงอ่ะ แต่ตัวสินค้าคุณภาพดีครับ

Moderator พีคุง's Avatar
    Beneath the sky

Philips ตัวสำหรับงานกราฟฟิคน่ะดีมากครับ (แต่ก็แพงมาก) แต่รุ่นเล็กๆ ไม่ค่อยเท่าไหร่

ลอง Viewsonic ดีกว่าครับ ถูกดี สีใช้ได้ ประกัน Synnex ด้วย

OverclockZone Member duen07's Avatar
    พระประแดง วงเวียนใหญ่ ร่มเกล้า มีนฯ

สำหรับ Philips จะมีอยู่ 3 รุ่นครับที่รับประกัน Dot Free 3 ปี คือรับ claim ทันทีที่มี dead pixel ตลอดเวลารับประกัน 3 ปี ทั้ง 3 รุ่นจะบอกว่ามีคุณสมบัติ Perfect Panel สำหรับ 17 นิ้วมี 2 รุ่นคือ 170X กับ 170B ส่วน 19 นิ้วมีรุ่นเดียวคือ 190B แต่เป็นจอธรรมดา ไม่ใช่ wide นะครับ หากจะซื้อ Philips แนะนำให้ซื้อที่ Showroom ของ Philips เองเลยจะดีกว่า เช่นที่พันทิพย์ ก็จะอยู่ตรงชั้น 1 ข้างธนาคารกรุงเทพครับ ราคาจะต่อรองได้อีก มากกว่าไปต่อรองตามร้านอื่น ๆ ทั่วไป

OverclockZone Member ounzo's Avatar

ขอบคุณ ทุกๆ ความเห็นนะจ๊ะ

ไปซื้อมาแล้วจ้า เห็นแค่ 2 โทนสีเอง คือ แดง กับ ฟ้า (เขียวไม่เห็น หรือตาไม่ดี O_o)

ก็ให้น้องเลือกโทน เพราะน้องใช้เอง น้องชอบโทนฟ้า

ที่ดูมา 17 นิ้ว ที่ร้านนั้นมี 3 ตัวคือ acer BenQ sumsung

acer ตัดออกไป น้องไม่พูดถึง และไม่เห็นมีใครพูดถึงเลย (แต่เห็นร้านคอม หรือร้านรูปถ่ายชอบใช้อ่ะ)

และก็เลือก ระหว่าง 2 ยี้ห้อนี้ ได้ยี้ห้อไหนมาน้า ไว้จาเอารูปมาแปะน้า

ทดสอบ สีเรียบโร้ย ที่ร้าน มีให้พอดีเลย

ไปอาบน้ำก่อนคะ ไว้จะมาใหม่น้า

OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

ผมคนนึงอะครับใช้ Acer - -

^
    ^
    มะเข้ามาเชียร์ ^-^ เลยไม่รู้ ขออภัยจ๊ะ

OverclockZone Member gOdaRT's Avatar

สำหรับผม ผมว่า BenQ Sumsung โลดอะ

เคยใช้มาก็โอเคนะไม่เคยมีปัญหา

OverclockZone Member ~~ K i K ~~'s Avatar
    Chachoengsao, Rayong

ความรู้จดๆ

OverclockZone Member sirapob's Avatar

ใช่ครับ ก่อนซื้อของ ให้เค้าเอามาเปิดให้ดูก่อนครับ

OverclockZone Member suicide's Avatar

Smile

Quote Originally Posted by ~BluesKY~ View Post
    อันไหนก็ได้ที่ไม่ใช่ ฟิลิบ นะครับ เคยเห็นมีกระทู้ที่ซื้อฟิลิบแล้วมีปันหาอยู่นะ

ส่วนเวลาซื้อ ก็เดินเข้าร้าน เลือกดูดีไซน์ จากที่ร้านโชว์ก่อน ดูสีสัน ของภาพ เสดแล้วก็ ตัดสินใจเลือก
    ว่าจะเอาตัวไหน แล้วก็ บอกร้านว่าจะเอาตัวนั้นๆ ขอร้านบอก ช่วยเช็ก เดท พิกเซล ด้วยค่ะ
    เค้าก็จะให้เข้าหลังร้าน หรือบางร้านก็เทสหน้าร้านเลย โดยการเทสเดท พิกเซล เค้าจะเปิดโปรแกรม
    เช็ก เดท ซึ่ง จะมี การเปิด สีแม่สี + ขาว-ดำ เต็มจอภาพครับ แล้วตอนนั้นก็ให้เราหาจุด เสีย
    คือจุดที่ไม่แสดงสี เช่นเปิดสีขาวทั้งจออยู่ แต่มี 2 จุด (ประมานเอาปลายปากกาจิ้ม) เป็นสีดำ
    ประมานนี้ ครับ แต่ให้ลองเอานิ้วปัดๆ ดูก่อนนะครับอย่าเพิ่งไปบอกว่าเป็นเดท พิกเซล เพราะบางทีมันเป็นฝุ่น มาเกาะ ถ้ามีจุดเสีย จิงๆ ขอเปลี่ยนเทสตัวอื่นได้เลยครับ

ที่เหลือรอท่านต่อไปครับ ^^

ถูกต้องนะครับ มายืนยัน ><

OverclockZone Member zetec's Avatar

Quote Originally Posted by ZERO-G View Post
    - อันนี้อ้างอิงจากที่สอบถามจากร้านที่ผมไปดูนะครับ พนักงานบอกผมมาว่า
    ฟิลิป ประกัน 5 จุด,ซัมซุง 3 จุด หลังๆมาจะเป็น 3 จุดเกือบทุกยี่ห้อ ถ้าตอนลองเทสแล้วมีจุด ก็ให้เขาเอาตัวใหม่มาให้ลองสิครับ ถ้าไม่มีแล้วก็อย่าไปเอา บอกไปเลยว่าไม่เอาของมีตำหนิ (ถ้าเขาทำเรื่องซื้อขายแล้วก็ให้เขาคืนเงินมาครับ มันเป็นสิทธิของเราลูกค้าที่จะสามารถทำได้ครับ)
    เคยพารุ่นน้องไปซื้อน่ะแต่เป็นจอของLG ที่ร้านข้างๆ COM7 ที่พันทิป รุ่นน้องดันจ่ายตังไปก่อนเพราะทางร้านเรียกเก็บก่อน จากนั้นก็ให้เด็กที่ร้านไปเอาจอมาให้ พอเริ่มเปิดดูเท่านั้นล่ะครับ Dead pixel ขึ้นกลางจอเลยครับ แล้วก็เลยขอให้ทางร้านเปลี่ยน รู้มั้ยครับเค้าพูดว่ายังไง "นี่น้องมีแค่จุดเดียวเองจะเปลี่ยนได้ไง เนี่ยรู้มั้ยว่าต้องจุดที่4ขึ้นไปนะ ถึงเปลี่ยนได้"

รุ่นน้องผมเลยโวยไป "อะไรวะเพิ่งจ่ายตังค์ไปของยังไม่ทันออกจากร้านเลย จะเปลี่ยนแค่นี้มันจะเป็นอะไรนักหนา"
    คราวนี้เค้าก็ให้เด็กคนเดิมเดินไปเอาจอมาให้ใหม่ แถมพูดเหมือนเป็นบุญคุณใหญ่หลวงมาก "นี่ถ้าเป็นที่อื่นเค้าไม่ให้เปลี่ยนนะเนี่ย" ได้ยินแล้วอยากเหยียบหน้าจริงๆ คุณผู้หญิงเจ้าของร้านเนี่ย ถ้ามองเห็นร้าน COM7 ร้านเค้าอยู่ซ้ายมือล่ะ

พอได้จอมาใหม่มันก็มีDead pixel อีกเหมือนเดิม แต่มาอยู่ขอบจอ แต่มี2จุด รุ่นน้องผมเห็นแล้วปลง เอามาอีกแมร่งคงเหมือนเดิม ก็เลยเอาตัวนั้นมา เห็นแล้วเซ็งแทนครับ

จำไว้ขึ้นใจเลย ซื้อของที่มีความเสี่ยงสูงต้องดูของก่อนจ่ายตังค์

OverclockZone Member โชติก's Avatar

เฮ้อ...เซ็งแทน

Bookmarks

Bookmarks