Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา ASUS M2N-E ต้องกดเปิดหลายครั้งกว่าจะติด และปัญหาHibernate ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา ASUS M2N-E ต้องกดเปิดหลายครั้งกว่าจะติด และปัญหาHibernate ครับ

เพิ่งได้ ASUS M2N-E มาครับ มีปัญหา2อย่างครับ (ตอนนี้ทำตามคำแนะนำของเพื่อนๆ จนใช้งานได้ปกติแล้วครับ) ดีใจมากครับ ไม่ต้องไปเคลมแล้ว

1. เกิดปัญหาที่ว่า ต้องกดSwitchเปิดหลายครั้งครับ กว่าจะติด หรือไม่ก็ต้องกดSwitchค้างไว้สัก 2วิ ครับ

>>ตอนเปิดเครื่องครั้งแรกหลังจากเสียบปลั๊กไฟจะไม่เป็นครับ (กดปุ๊ปติดปั๊ป)

>>แต่อาการจะเป็นหลังจากที่Shutdownแล้ว เปิดเครื่องอีกครั้งครับ โดยที่ยังไม่ถอดปลั๊กไฟ

2. เมื่อ Shutdown แบบ Hibernate แล้ว แล้วดึงปลั๊กออก แล้วหลังจากนั้นก็เสียบปลั๊กใหม่ เครื่องจะติดเองเลยครับ โดยที่ยังไม่กดSwitch (เสียบปลั๊กแล้วมันตกใจครับแล้วไฟมันจะSparkเยอะ กลัว HDD เจ้งก่อนวัยอันควร)

รบกวนสอบถามว่าท่านที่ใช้รุ่นนี้มีปัญหาแบบผมบ้างหรือป่าวครับ
    ประกันเป็นของ SYNNEX ครับ เป็นล็อต เดือน5ปี07ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ความคิดเห็นจากใน Pantip ครับ
    http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2394645.html

ตอนนี้อาการทังหมดหายแล้วครับ

สรุปวิธีการแก้ปัญหาครับ ดังนี้
    1.ปัญหาในข้อ1 วันนี้ผมได้ลอง ถอดบอร์ดมาด้านนอก แล้ว ลองเปลี่ยนสวิตช์ดู (ตามคำแนะนำของเพื่อนๆ) ปรากฏว่าใช้งานได้ปกติแล้วครับ งมอยู่ตั้งนาน
    แต่แปลกครับเคสตัวนี้ใช้กับบอร์ดตัวเก่า ไม่เป็นไร

2.ส่วนปัญหาในข้อ2 ผมได้ลองเปลี่ยน Keyboard ใหม่ อาการเปิดเครื่องเองหายสนิทครับ
    แปลกจริงๆครับ สงสัย Board ตัวนี้ชอบของใหม่ครับ 555+

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ ที่มาให้คำแนะนำ จนตอนนี้ใช้งานได้ปกติแล้วครับ
    Last edited by cap_zone; 4 Jul 2007, 00:55:13. Reason: Update

Originally posted by sc
    ถอดจัปสวิทซ์ออกใช้ไขขวงเขี่ยดู ดูจะติดเลยหรือเปล่า
    ก่อนหน้านี้ผมใช้กับ DFI ก็ปกติดีครับ แล้วเดี๋ยวจะลองครับ

Comment

Originally posted by burmkung
      ลองถอดบอร์ดออกมานอกเคสดูสิคับ ดูอาการแล้วอย่างก่ะบอร์ดช็อตกับเคสเลย
      ขอบคุณครับท่าน burmkung แล้วจะลองดูครับ

ขี้เกียจเอาไปเคลมจัง

Comment

ลองดู ...กระทุ้เก่า

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=71424

Comment

Originally posted by oldman View Post
          ลองดู ...กระทุ้เก่า

http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=71424
          โอ้วขอบคุณครับ ผมลองไปดูแล้ว สงสัยต้องเอาไปเคลมแล้วละครับ

Bios ก็ล่าสุดแล้ว 0802

แต่ยังไม่มีท่านใดมีปัญหาแบบ ข้อ2ของผมเลยครับ

Comment

อาการข้อ2เคยเป็นเหมือนกันครับ แต่เป็นบอร์ดตัวอื่น ทำยังไงก็ไม่หาย ส่งเครมครับ

Comment

ไม่ต้องเอาไปเคลมแล้วครับ..เย้ๆ

กระทู้ที่รวมปัญหาคล้ายๆผมครับ
              http://www.pantip.com/tech/hardware/...HP2337811.html
              Last edited by cap_zone; 4 Jul 2007, 00:57:58. Reason: Update

Comment

ตอนนี้อาการทังหมดหายแล้วครับ

สรุปวิธีการแก้ปัญหาครับ ดังนี้
                1.ปัญหาในข้อ1 วันนี้ผมได้ลอง ถอดบอร์ดมาด้านนอก แล้ว ลองเปลี่ยนสวิตช์ดู (ตามคำแนะนำของเพื่อนๆ) ปรากฏว่าใช้งานได้ปกติแล้วครับ งมอยู่ตั้งนาน
                แต่แปลกครับเคสตัวนี้ใช้กับบอร์ดตัวเก่า ไม่เป็นไร

2.ส่วนปัญหาในข้อ2 ผมได้ลองเปลี่ยน Keyboard ใหม่อาการเปิดเครื่องเองหายสนิทครับ
                แปลกจริงๆครับ สงสัย Board ตัวนี้ชอบของใหม่ครับ 555+

ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ ที่มาให้คำแนะนำ จนตอนนี้ใช้งานได้ปกติแล้วครับ
                Last edited by cap_zone; 4 Jul 2007, 00:54:26.

Comment

ปิดกระทู้ได้เลยครับ ขอบคุณ OCZ และเพื่อนๆทุกท่านมากๆครับ

Comment

เหอๆ ของผมทำมาทุกวิธีแล้วก็ยังไม่หายครับ ดีน่ะที่เปิดไว้ตลอดไม่ค่อยได้ปิด ไม่อย่างงั้นคงรำคาญแย่

Comment

M2N-E ที่ผมใช้ไม่มีอาการที่ว่าเลย keyboard SUH 5ปีแล้วน่าจะเป็นที่ เคสมากกว่านะครับ

Comment

เปลี่ยนสวิทยังไงครับบอกผมั่งผมยังเป็นอยู่เลยครับ

Comment

เวลาเปลี่ยนสวิทมันจะเอามาต่อมับเคสเราได้ไหมอะครับ - - แล้วหาซื้อได้ทั่วไปใช่ไหมครับ

Comment

ผมก็ใช้อยู่ครับ ใช้กับทั้ง Desktop และ Notebook เลย มัน Shutdown เร็วดีครับ โดยเฉพาะ Notebook ผมช้ามากเลย ทั้ง เปิดเครื่อง และ ปิดเครื่อง (เพราะเป็น PII 266 Harddisk 4G ลง Windows XP SP2 Original เสถียรดีครับ แล้วก็ทำงานเร็วกว่า Windows ME อีก แต่เปิด/ปิด Windows ช้ามาก)

หลังจากใช้ Hibernate แล้ว ทั้งเปิด และปิดเครื่อง ใช้เวลาไม่ถึง 30 วินาที ใช้งานได้ปกติครับไม่มีปัญหา

สำหรับ Desktop ผมก็ใช้ครับ กดที่ Switch ครับเดียว มันก็ Hibernate เลย
                            แล้วเวลาเปิด ก็กด Switch ครั้งเดียว มันก็เปิดเลยครับ ไม่ได้กดหลายครั้ง

Comment

Working...
                            X