Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีอะไรที่มันดีกว่าซีลีโคนมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีอะไรที่มันดีกว่าซีลีโคนมั้ยคับ

มีอะไรที่มันดีกว่านี้อีกมั้ย

ใช้ไนโตรเจนเหลวสัมผัสตรงกับ CPU ครับ

แต่ถ้าอยากได้ความเย็นสุดยอดเลย ต้องฮีเลี่ยม เพราะมันเย็นระดับ Absolute Zero (แต่เกรงว่า ความเย็นของมันจะทำให้วัตถุโดยรอบแตกไปซะก่อน)

Comment

ที่ความเย็นระดับ Absolute Zero (0 องศาเคลวิน หรือ −273.15 องศาเซลเซียส) คลื่นสัญญาณไฟฟ้าต่างๆจะทำงานได้ดี่ที่สุด เพราะไม่มีอนูใดจะมาขวางการทำงาน เนื่องจากวัตถุทุกอย่างจะหยุดนิ่งที่ AZ ทำให้การส่งผ่านสัญญาณไฟฟ้าผ่านวัตถุ ทำได้ดีที่สุด

กระแสคลื่นจะส่งผ่านจากอะตอมสู่อะตอม โดยไม่มีการเคลื่อนที่แบบสะเปะสะปะ แต่จะเคลื่อนที่แบบเป็นระเบียบผ่าน Absolute Solid State

....

เอ่อ ... ผมพล่ามอะไรเนี่ย

Comment

ผมเคยถอดซิ้งมาล้างแล้วไม่มีซิลิโคนทา ความร้อนพุ่งปรี๊ดเลยครับ เลยปรึกษาเพือนดูว่าใช้อะไรแทนซิลิโคนได้ เพื่อนแนะนำว่าลองวาสลีนดิ ไอ้ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องคอม เลยลองวาสลีนดู ปรากฏว่าอุณหภูมิลดลงไปมาก ช่วงนั้นอากาศเย็นหลายวันพอดีด้วย แต่พอหลายวันไป อากาศเริ่มร้อน ความร้อน CPU ก็เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ เลยสงสัยว่าทำไมมันไม่เย็นเหมือนเก่า เลยต้องถอดซิ้งออกมาดู วาสลีนมันกลายน้ำเป็นไหลออกไป ตามแรงดึงดูดของโลก จึงได้ไอเดียว่า ถ้าใช้เคส นอนและอยู่ที่ไม่ร้อนจนวาสลีนกลายเป็นน้ำไหลออกไป ก็น่าจะใช้วาสลีนแทนซิลิโคนครับ

ปล. ไม่รู้ว่าวาสลีนมันนำไฟฟ้าหรือป่าว ถ้าใครจะลองเอาวาสลีนทาดูบ้างก็ได้นะครับ แต่ถ้าคอมพัง ก็ตัวใครตัวมันนะ

แล้วอีกอย่างเครื่องที่ลองใช้ เป็น Duron 700 เลยกล้าลอง 555.

Comment

น้ำมันพืชที่พี่ๆเค๊าทำกันอะคับ

Comment

Working...
          X