Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ USB ใช้การไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ USB ใช้การไม่ได้

เรื่องมีอยู่ว่าวันนี้น้องเอา potable hard disk มาเสียบที่เครื่องพอเสียบเครื่องเลยเกิดแฮงค์ เมาส์ขยับไม่ได้ ลองรีสตารท์เสียบช่องอื่นก้อเป็นเหมือนเดิม ทีนี้เลยลองเสียบ handy drive ปรากฏว่าใช้ไม่ได้ไม่ขึ้นเลย (แต่ว่าเป็นเฉพาะช่องที่เสียบเจ้าตัวpotable hard disk ไปนะครับช่องอื่นยังใช้ได้เหมือนเดิม ทำให้ตอนนี้เหลือ USB 2 ช่องอ่ะครับ) รบกวนช่วยด้วยครับ ขอบคุณครับ

????? แล้วไอ้hdd นั่นเอาไปเสียบเครื่องอื่นใช้ได้มั้ย

Comment

เครื่องอื่นเสียบตอนแรกเครื่องดับครับ แต่ว่ารีสตาร์ทแล้วใช้ได้นะครับ เครืิ่่องผมเมนบอร์ด ECS ชิปเซต via ครับ

Comment

เสียบเครื่องอื่นถึงกับดับเลยหรอท่าน ลองใช้ flash drive เสียบเทสดูว่าช่อง USB ใช้ได้มั๊ยครับ ถ้าใช้ได้ แสดงว่าตัวปัญหาก็คือ HDD นั่นแหละ

Comment

ตอนนี้ปัญหาก็คือช่องที่เคยเสียบ HDD ทดลองเสียบ flash drive ก้อใช้การไม่ได้ครับ แต่ช่องอื่นที่ไม่ได้เสียบใช้การได้ปกติครับ มีวิธีแ้ก้ใขหรือป่าวครับ ช่วยหน่อยนะครับ

Comment

ผมไม่อยากคิดว่าการเอา HDD มาต่อจะทำให้ตัว slot พังนะครับ อยากให้ลองส่องดูหน่อยว่ามีขาพินของ USB มันหัก หรืองอไปรึป่าว แต่ปกติมันงอยากมาก เพราะมันแบนติดอยู่กับตัว slot เลย

Comment

เท่าที่สังเกตสภาพภายนอกปกติครับ แต่ข้อสังเกตคือผมมีทั้งหมด 6 พอร์ท เสียบ HDD ตัวนี้ไป 4 พอร์ท ใช้การไม่ได้ทั้ง 4 พอร์ทครับ

Comment

กำ ท่านผู้ชำนาญ I/O มาช่วยหน่วยคับ ^ ^ ผมต้องไปข้างนอกแระ เดี๋ยวจะแวะมาให้กำลังใจเรื่อยๆ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

Comment

Working...
                  X