Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแก้ปัญหาทีคับ เข้ามาดูด่วนเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแก้ปัญหาทีคับ เข้ามาดูด่วนเลย

คือผมได้ซื้อเร้าเตอไวเรทมา ร้านเซ็ทให้เรียบร้อยแล้ว แต่มีปันหาอยู่ที่1อย่างคือ pc ต่อสายแลนใช้ไม่ได้แต่ notebook ใช้ได้ทั้งไวเรทกับต่อสายแลน อย่างงี้ควรแก้ปัญหายังไงดีละครับ ใครช่วยแก้ไขปัญหาได้คนแรกจะให้บัตรเติมเงินมือถือ 50 บาท ทิ้งเมลไว้ด้วยนะครัย

ไม่ได้หวังบัตรเติมเงินเลยนะ

ลองปิดไวเล็ทแล้วเปิดเฉพาะแลนดูก่อนดิ....

Comment

ปิดยังไงอ่ะครับ ก่อนเสียบสายแลนเข้า pc มันก้อขึ้น คอม2ตัวพร้อมกากบาทสีแดง พอเสียบสายแลนแล้ว คอม2ตัวนี้หายไปเลย และใช้เน็ตไม่ได้ด้วย

Comment

ไหงเปงงั้นเนี่ยะ ถ้าจะอาการไม่ปกติ คงต้องลองสอบถามที่ร้านดูก่อนแล้วมั้งครับ....จะได้ทราบถึงปัญหาว่ามันเกิดจากHardwareหรือเกิดจากการตั้งค่าการใช้งาน

Comment

ขออาการละเอียดๆหน่อยครับ IPตรงกรุ๊ปมั้ย

Comment

คืออาการมันน่าจะอยู่ที่ pc เพราะ notebook ใช้ได้ทั้งไวเรส+ต่อสายแลนตรงจากเร้าเตอเลย แต่ pc ต่อสายแลนตรงใช้ไม่ได้อ่ะครับ ถ้าอยากทราบตรงไหนอีกเด๋วผมจะเทสแล้วมาบอกนะครับ

Comment

ไดร์เวอร์การ์ดแลน เห็นอะป่าว ถ้าเห็น ก็ไปดูการตั้งค่า เราเตอร์ไวเลส ว่าเซตกี่ ip กรณีนี้น่าเป็นแค่ ip เดียว แล้วถ้าตรวจพบว่ามีการตั้งค่า ip เดียว จริงก็ไปเพิ่มหมายเลข ip ให้มันซะ
              ผมว่า คุณบอกรุ่นเราเตอร์มาหน่อยก็ดีจะดู สเปคให้

Comment

เซ็ท ip มันทำไงเหรอ งงอ่ะคับ

Comment

แนะนำนะครับ ให้ดู ยี่ห้อแระรุ่นของ router ครับ แล้วหลังจากนั้นไปโหลด คู่มือมาอ่านดู ทำตามคู่มือคงไม่ยากอะไรมากครับ ถ้าไม่ได้ยังไง บอกยี่ห้อกับรุ่นมาก็ได้ครับ เดี๊ยวจะช่วยหาข้อมูลให้ครับ

Comment

เข้าหัวสายเป็นแบบไหนครับ Straight หรือ Cross
                    ดูจากอาการอาจจะเป็นการเข้า Straight
                    แต่ที่ NB ใช้ได้คิดว่าคงจะเป็น Centrino Lan ใช้ Chips Intel เลยทำให้มันมีความสามารถในการ Auto Cross
                    ส่วนการ์ด Lan PC อาจจะมีไม่คุณสมบัตินี้เลยใช้ไม่ได้ครับ

ส่วนการดูว่าเป็น Straight หรือ Cross ก็ง่ายๆครับถ้าหัวทั้ง2ด้านเรียงลำดับสีเหมือนกันก็เป็น Straight ถ้าต่างกันก็เป็น Cross

Comment

แก้ปันหาได้แล้วนะครับ ขอบคุนครับ

Comment

Working...
                      X