Announcement

Collapse
No announcement yet.

พ่อมีเรื่องอยากให้ช่วยหน่อยลูกเอ้ย นึกว่าช่วยคนแก่นะลูกนะ เอ้อออ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พ่อมีเรื่องอยากให้ช่วยหน่อยลูกเอ้ย นึกว่าช่วยคนแก่นะลูกนะ เอ้อออ

ที่บ้านพ่อมี ทรู 1M แล้วก็มีคอมอยู่ 4 เครื่อง อยากให้มันใช้เน็ทได้ทุกเครื่อง พ่อต้องทำยังไง แล้วพ่อต้องซื้ออะไรบ้างลูกเอ้ย เอาแบบเข้าใจง่ายๆลูกเอ้ย คนแก่หูตาไม่ค่อยดีนะลูกนะ เอ้ออ

นึกว่าช่วยคนแก่นะลูกนะ เอ้อออ

1.ADSL Roter ของทรูที่แถมมา 1 ตัว
    2. Switch 1 ตัว (ต่อให้ 5 เครื่อง)
    http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3477
    3. สายLAN ...... เส้น .... เมตร

Comment

เพิ่มเติมอีกอย่างงับ ต้องมีศรัทธา.........เหอะๆๆๆ

Comment

ถ้ามีลูกสาว ผมจะดำเนินการไปติดตั้งให้ฟรี

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
          1.ADSL Roter ของทรูที่แถมมา 1 ตัว
          2. Switch 1 ตัว (ต่อให้ 5 เครื่อง)
          http://www.thanni.com/index.php?main...oducts_id=3477
          3. สายLAN ...... เส้น .... เมตร

ถ้าทำแบบนี้มันต้องล็อคอินก่อนรึป่าวครับ หรือว่า เข้าวินโด้แล้วใช้ได้เลย

Comment

ถ้ามีลูกสาวอายุ4-13 ขวบ ผมจะไปทำให้ฟรีเลยครับ
            --------------------------------------------------
            คห.อื่นบอกครบหมดแล้ว

Comment

ก็หาเราเตอร์มาตัวเดียวแล้วก็เดินสายแลนให้ครบทุกเครื่องก็ใช้ได้แล้วครับ

Comment

ซื้อ modem router 4 port มาใส่ก็ได้ หรือจะใส่ switch hub พ่วงกับตัว modem ที่มีอยู่แล้วก็ได้

Comment

ถ้ามี usb modem ก็ไปซื้อ switch 8 port มานะครับ เสร็จแล้วก็ตั้งค่า ไอพี ใน usb modem สมมติเป็นเบอร์ 192.168.0.1 แล้วก็พิมพ์ตามเครื่องที่เหลือไล่ไป ip address 192.168.0.2,.3,.4,.5 แลนวงเดียวกันคือ subnetmask 255.255.255.0 ส่วน gateway ชี้ไปที่ 192.168.0.1

การกำหนด ip ไปที่ Mynetworkplace ->veiw network connection -> Local Area Network ->(right click) ->properties ->general ->เลือก internet protocol (TCP/IP) ->click properties -> เลือก option use fallowing ip address ที่เหลือตั้งค่าตามข้างบนครับ ทำไปทีละเครื่องนะครับ ไม่ได้ค่อยมาถามใหม่

Comment

Originally posted by MagicKnight View Post
                    ถ้ามีลูกสาวอายุ4-13 ขวบ ผมจะไปทำให้ฟรีเลยครับ
                    --------------------------------------------------
                    คห.อื่นบอกครบหมดแล้ว
                    ลูกสาวคนแรก อายุ 46 (โสด) สูง 165 หนัก 75 กก.
                    คนที่ 2 อายุ 44 (มีลูกแล้ว 5 คน)
                    คนที่ 3 อายุ 40 (โสด) สูง 157 หนัก 68 กก.
                    คนสุดท้อง อายุ 38 (โสด) สูง156 หนัก 40 กก.
                    จะเลือกคนไหนครับ

Comment

เพิ่มเติมหน่อยลูกเอ้ย พ่อเล่น บิท เครื่องนึงด้วยนะลูกเอ้ย ไม่รู้ว่ามันจะหน่วงไปกันใหญ่รึเปล่า

แล้วเวลาพ่อไปซื้อสาย ต้องเป็นสาย แลน หรือ สายครอส ล่ะลูกเอ้ย

พ่อก็ขอบใจลูกๆที่เข้ามาตอบนะลูกนะเอ้อออ ก็ขอให้อายุมั่นขวัญยืนนะลูกนะ

อ้อ พ่อมีแต่ลูกชายนะลูกเอ้ย กะลังแว้นนนนเลยลูกเอ้ย นะ เอ้อออ
                      Last edited by โหน่งมาแว้ววว; 4 Jul 2007, 11:23:52.

Comment

พ่อ ก็ลิมิต ความเร็วของ บิทไว้ ซิพ่อเอ้ย ส่วนสายได้ทั้ง คู่เลยพ่อ

Comment

ไม่แน่ใจว่าใช้โมเด็มรุ่นไหน แต่ของเก่าดั้งเดิมก็ประมาณ Huawei MT800 ทำเป็น Router ได้ไม่ต้องไปซื้อ แค่ปรับนิดปรับโหน่ย หาสวิตซ์มาตัวนึง (ผมใช้ D-Link 5 พอร์ต) เอาสายแลนแบบตรงหมดเลยมาต่อแบบนี้
                          สายที่ 1 : เสียบเข้าโมเด็มกับสวิตซ์ จะเหลืออีก 4 รู
                          สายที่ 2, 3, 4, 5 : เสียบเข้ากับสวิตซ์และแลนของแต่ละเครื่อง เอาให้ครบทุกรูน่ะพ่อ

ในกรณีใช้โมเด็มรุ่นอื่นก็ทำนองเดียวกัน แต่ถ้าใช้ Zyxel แบบที่เป็น Wireless Router ก็ซื้อสายแลนมาเสียบ แค่นั้นหล่ะคับ ให้โมเด็มมันจ่าย IP แจกไปเอง โดยเราต้องปรับของแต่ละเครื่องเป็น Auto-Detect Lan

แล้วในโปรแกรมบิต มันจะมีค่าให้ตั้งลิมิตไว้น่ะ จะเอาเท่าไหร่ก็เทลงไปเลย แต่อย่าเทหมดหน้าตักน่ะพ่อ เดี๋ยวมันจะหน่วงเครื่องเดียว เครื่องอื่นเล่นไม่ด้าย...

ส่วนสายครอส cross มันเอาไว้ต่อเครื่องต่อเครื่องน่ะคร้าบ ข้อเสียคือต้องเปิดทุกเครื่องอ่ะ ที่ทำการต่อสายแลนเข้าด้วยกัน หุหุ

Comment

ส่วนสายครอส cross มันเอาไว้ต่อเครื่องต่อเครื่องน่ะคร้าบ ข้อเสียคือต้องเปิดทุกเครื่องอ่ะ ที่ทำการต่อสายแลนเข้าด้วยกัน หุหุ

ถ้าเป็น Hub รุ่นเก่าที่ไม่ใช่ สวิตชิ่ง น่ะใช่ครับ
                            แต่ถ้า เป็น Hub switching ได้ทั้ง คู่เลย ครับ ใช้อยู่ครับ

Comment

Router 4 port 1ตัว จบ........

Comment

Working...
                              X