Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะรู้ได้อย่างไรว่า oc แล้วเครื่องเสถียรหรือเปล่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะรู้ได้อย่างไรว่า oc แล้วเครื่องเสถียรหรือเปล่า

อยากทราบว่า เมื่อเราโอเวอร์คล็อก cpu ไปได้ถึงจุดหนึ่งแล้ว ซึ่งเป็นจุดที่เราคิดว่าพอใจแล้ว
    และมันก็บูตเข้า windows ได้ปกติ แต่เราจะทราบได้อย่างไรว่ามันทำงานได้เสถียร

และเช่นเดีียวกันเราลากบัสแรม ได้ในระดับที่เราต้องการ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าแรมเราทำงานได้
    เสถียร

ใช้โปรแกรมอะไรในการทดสอบครับ เคยเห็นเอามาโชว์กัน เช่น superpi memtest

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด superpi ใช้สำหรับทดสอบ cpu ใช่ไหมครับ ถ้าสามารถรัน ที่ 32M จนเสร็จแสดงว่า cpu ของเราทำงานได้เสถียรใช่ไหม แล้วรัน superpi 2 ห้วทำอย่างไร

ส่วน memtest ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าต้องเทสแรม แต่ไม่รู้ว่าใช้งานอย่างไร และ test แล้วผ่านตัวโปรแกรมต้องแจ้งค่่าอะำไรบ้าง

ขอบคุณมากๆครับ

Originally posted by Zizou View Post
    อยากทราบว่า เมื่อเราโอเวอร์คล็อก cpu ไปได้ถึงจุดหนึ่งแล้ว ซึ่งเป็นจุดที่เราคิดว่าพอใจแล้ว
    และมันก็บูตเข้า windows ได้ปกติ แต่เราจะทราบได้อย่างไรว่ามันทำงานได้เสถียร

และเช่นเดีียวกันเราลากบัสแรม ได้ในระดับที่เราต้องการ แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่าแรมเราทำงานได้
    เสถียร

ใช้โปรแกรมอะไรในการทดสอบครับ เคยเห็นเอามาโชว์กัน เช่น superpi memtest

ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด superpi ใช้สำหรับทดสอบ cpu ใช่ไหมครับ ถ้าสามารถรัน ที่ 32M จนเสร็จแสดงว่า cpu ของเราทำงานได้เสถียรใช่ไหม แล้วรัน superpi 2 ห้วทำอย่างไร

ส่วน memtest ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าต้องเทสแรม แต่ไม่รู้ว่าใช้งานอย่างไร และ test แล้วผ่านตัวโปรแกรมต้องแจ้งค่่าอะำไรบ้าง

ขอบคุณมากๆครับ

>>> ทำเป็น 2 folder ครับ ชื่อต้องไม่เหมือนกันนะ

Comment

Originally posted by Z_internet View Post

>>> ทำเป็น 2 folder ครับ ชื่อต้องไม่เหมือนกันนะ
      ขอบคุณครับผม

Comment

อย่างแรกก็ใช้โปรแกรมเช็คดูก่อน แล้วทดลองใช้งานแบบปกติสักพัก ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนกับ Blue Screen ก็แสดงว่าที่ OC มาใช้ได้ครับ

Comment

รันorthosไปซักชั่วโมงนึง

Comment

รันพร้อมกันทั้งหมดนี้ได้ซัก 1 ชม. เครื่องไม่ค้าง OK ละ หิหิหิ
            *เหนือกว่าซึ่งรายละเอียด*

Comment

แบบนี้ก่โหด เกิน

Comment

รันorthos ซัก1-2ชัวโมงครับ

ส่วนตัวถ้าใช้งานแล้วไม่จอฟ้าผมว่าก็okและแต่ผมก็เทส orthos ก่อนชัวโมงนึง จากนั้นก็ใช้ยาวๆครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  รันพร้อมกันทั้งหมดนี้ได้ซัก 1 ชม. เครื่องไม่ค้าง OK ละ หิหิหิ
                  *เหนือกว่าซึ่งรายละเอียด*

พี่ก็ซื้อหลายหัวให้ผมหน่อยสิผมมันแ่ค่หัวเดียว

Comment

แรงจิงๆพี่น้อง รันโหดๆ 2 โปรแกรมพร้อมกัน

Comment

ใช้งานจริงซิ ครับ ดีที่สุด
                      ผมเคยเทสผ่านทุกอย่าง
                      แต่ต่อแลน จอฟ้าเลย กวนจริงๆ ต้องลดลงมา ก็หาย

Comment

ไม่รุ้คับ รุ้แต่รัน Orthos ผ่าน แต่ test3dmark แล้ว รีหลายรอบ เลยลด อีกรอบละ 555+ เหลือ 3.01Ghz

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ท่านอื่นมีอะไรเิพิ่มเติมมั้ยครับ

ขอบคุณมากมากครับ

Comment

Working...
                          X