Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ Bus ของ CPU หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ Bus ของ CPU หน่อยครับ

ทำไม intel ถึงเรียกว่า FSB 800mhz

ส่วน AMD เรียกว่า HT 2000 mhz

มันต่างกันยังไง แล้ว Bus AMD เยอะกว่าของ intel มากเลยเหรอครับ

อยากรู้เหมือนกัน จ๊ะ 555+

Comment

รอผู้รู้.......อยากรู้เหมือนกัน

Comment

ผมรู้แต่ AMD จะผลิตตัวคูณน้อยกว่า intel แล้ว เน้นบัสมากกว่า intel ส่วน intel รุ่นก่อนๆเน้นตัวคูณแต่หลังๆ เริ่มไม่แล้ว เพราะเห็นพวก cor2 อัดบัสกันสะ กระจุยเลยครับ

Comment

Bus Speed ของผมแค่ 200 กว่าๆ เอง

Comment

มาไขข้อข้องใจนะครับ เท่าที่พอรู้มาเนี่ย(ศึกษามานะ) การที่amdเนี่ยมี FSB ที่ 2000 นะมันเกิดจากเทคโนโลยีที่เรียกว่า Hyper Transport (HT)ซึ่งเป็นการรับส่งข้อมูลความเร็วสูง ระหว่างอุปกรณ์ภายในเครื่องกับ cpu เท่านั้น แต่แท้ที่จริงแล้วเมื่อเราดูจากโปรแกรมต่างๆ เช่น Cpu Z เป็นต้น เราจะเห็นมันเป็น 200 เพราะว่า amd ใช้เทคโนโลยีที่เรียกว่า DDR หรือ Double Data Rate นั่นเอง (ความเร็วจริง x2 ) อย่างเช่น
            FSB จริง 100 ก็ x2 ก็เป็น 200 เป็นต้น ส่วน intel นั้นก็เห็นว่า amd ทำไมมีความถี่บัสสูงจังวะ งั้นก็ copy ซะ (แต่มันก็ไม่ copy ตรงๆ หรอก ) มันก็ใช้คล้ายๆ กับ amd นั่นหละ amd ใช้การรับส่งข้อมูลเป็น 2 เท่าใช่ไหม งั้นกุเอาเป็น 4 เท่า เทคโนโลยีนี้ intel ก็ตั้งชื่อว่า Quadpump เป็นการรับส่งข้อมูลเป็น 4 เท่า เช่น 100 ก็ X4 ก็เป็น 400 FSB 800 นั่นก็เกิดจาก 200X4 นั่นเอง
            พอจะเข้าใจบ้างไหมหละเนี่ย เท่าที่รู้ก็มีเท่านั้นหละ เข้าใจก็ช่วยบอกด้วยนะคร๊าบ

ดังที่กล่าวมานี้ เป็นเทคโนโลยีที่ใช้กะ cpu นะครับ
            เทคโนโลยี Double Data Rate
            ***Hyper Transport นั้นเป็นเทคโนโลยีแบบ Full duplex เป็นการส่งข้อมูลทั้งไปและกลับ ระหว่างอุปกรณ์ cpu กับ I/O
            ***ส่วน Double Data Rate เป็นเทคโนโลยีเกี่ยวกับ Cpu โดยตรง

(แก้แล้ว)

artonline
            Last edited by artonline; 5 Jul 2007, 09:51:43.

Comment

Originally posted by artonline View Post
              มาไขข้อข้องใจนะครับ เท่าที่พอรู้มาเนี่ย(ศึกษามานะ) การที่amdเนี่ยมี FSB ที่ 2000 นะมันเกิดจากเทคโนโลยีที่เรียกว่า Hyper Transport (HT)ซึ่งเป็นการรับส่งข้อมูลความเร็วสูง ระหว่างอุปกรณ์ภายในเครื่อง แต่เมื่อเราดูจากโปรแกรมต่างๆ เช่น Cpu Z เป็นต้น เราจะมองมันเป็น 200 เพราะว่า amd ใช้เทคโนโลยีที่เรียกว่า DDR หรือ Double Data Rate นั่นเอง (ความเร็วจริง x2 ) อย่างเช่น
              FSB จริง 100 ก็ x2 ก็เป็น 200 เป็นต้น ส่วน intel นั้นก็เห็นว่า amd ทำไมมีความถี่บัสสูงจังวะ งั้นก็ copy ซะ (แต่มันก็ไม่ copy ตรงๆ หรอก ) มันก็ใช้คล้ายๆ กับ amd นั่นหละ amd ใช้การรับส่งข้อมูลเป็น 2 เท่าใช่ไหม งั้นกุเอาเป็น 4 เท่า เทคโนโลยีนี้ intel ก็ตั้งชื่อว่า Quadpump เป็นการรับส่งข้อมูลเป็น 4 เท่า เช่น 100 ก็ X4 ก็เป็น 400 FSB 800 นั่นก็เกิดจาก 200X4 นั่นเอง
              พอจะเข้าใจบ้างไหมหละเนี่ย เท่าที่รู้ก็มีเท่านั้นหละ เข้าใจก็ช่วยบอกด้วยนะคร๊าบ

artonline
              AMD
              Hyper Transport ใช้กับ CPU ความเร็ว 2000 M/s
              Bus Speed ใช้กับแรม ความเร็ว 200 MB/s

ใช่หรือปล่าวหว่า

Comment

ไอ HTT ของ AMD มันสามารถ ปรับตัวคูณได้ครับ เช่น บัส (200*2)DDR=400*5(HTT) เท่ากับ 2000 อันนี้คือเดิมๆ ตามสเปกเลยน่ะครับ แต่ถ้าเรา o\c บัส (300*2) อันนี้ทดแรมเอาก็ได้ครับ ส่วนมากจะทดแรม แล้วก็ เอาไป * กับ HTT มันสามารถปรับเป็น 5 4 3 2 1 ได้ครับ อย่าที่บอกข้างบน 300*2 = 600 แล้ว *5 ของ htt ก็เป็น 3000 ซึ่งมันเกิด เยอะมาก ไม่สามารถ รับบัสนี้ได้ ก็เลยต้องลด HTT เหลือสัก 4 - 3 แต่ถ้า*4 บัสก็ยังเกินเยอะอยู่ครับ เพราะฉะนั้นเหลือ *3 เลย ก็เท่ากับ 1800MHZ ไม่เกิน 2000 ถ้าเกินได้เกินได้ นิดหน่อยครับ

Comment

Thank you

Comment

Working...
                  X