Announcement

Collapse
No announcement yet.

Quadro NVS เหมาะกับงานประเภทใหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Quadro NVS เหมาะกับงานประเภทใหนครับ

มันต่างกับ Quadro ปรกติยังไงครับ

เห็นว่าใช้สำหรับพวก office aplication แล้วมันจะต่างกับ การ์ดจอปรกติยังไง ???

หรือว่ามันจะทำงานพวก 2D ได้ดีกว่า การ์ดจอทั่วๆไป

ลองเข้าไปอ่านในweb ของ nvidia แล้วแต่ยังไม่เข้าใจว่ามันเป็นยังไงกันแน่

รบกวนอธิบายให้เข้าใจได้ป่าวครับ...เพราะว่ามันก้อแพงอยู่

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คร่าวๆสุดๆ

มันคือการ์ดจอที่เอาไว้เพื่อทำงาน 3D ที่ต้องหารความเร็ว ในการหมุน preview หรือะไรก็ตามที่ต้องการความเร็วในระดับ realtime มันจะทำได้ดีกว่า และเร็วกว่าการ์ดจอประเภท GeForce มาก (เพราะ GF ทำมาเพื่อเล่นเกมส์ มากกว่างานพวกนี้)

GF คือรถกระบะ
    Quadro คือ 10ล้อ

เอามาขนของแข่งกัน 10ล้อต้องชนะอยู่แล้ว แต่ถ้าขับแข่งกันในสนาม กระบะก็ชนะอยู่แล้ว แล้วแต่งานที่ใช้ครับ เลือกให้เหมาะ จะเอา 10ล้อไปขนทุเรียนทีละ 20 โลแบบกระบะ มันก็ไม่คุ้ม ใช่มั้ยหล่ะ

Comment

Originally posted by tassapon View Post
      คร่าวๆสุดๆ

มันคือการ์ดจอที่เอาไว้เพื่อทำงาน 3D ที่ต้องหารความเร็ว ในการหมุน preview หรือะไรก็ตามที่ต้องการความเร็วในระดับ realtime มันจะทำได้ดีกว่า และเร็วกว่าการ์ดจอประเภท GeForce มาก (เพราะ GF ทำมาเพื่อเล่นเกมส์ มากกว่างานพวกนี้)

GF คือรถกระบะ
      Quadro คือ 10ล้อ

เอามาขนของแข่งกัน 10ล้อต้องชนะอยู่แล้ว แต่ถ้าขับแข่งกันในสนาม กระบะก็ชนะอยู่แล้ว แล้วแต่งานที่ใช้ครับ เลือกให้เหมาะ จะเอา 10ล้อไปขนทุเรียนทีละ 20 โลแบบกระบะ มันก็ไม่คุ้ม ใช่มั้ยหล่ะ
      คืออันนั้นเข้าใจดีครับ....

แต่ที่ผมยังไม่เข้าใจก้อคือตัว Quadro NVS อ่ะครับว่ามันต่างกับ Quadro ปรกติอย่างไร

ส่วน GF ต่างกับ Quadro ยังไงอันนี้ทราบดีอยู่แล้วขอรับ

ยังไงก้อขอบคุณครับผม
      Last edited by Tavanel; 4 Jul 2007, 03:54:08.

Comment

หลัก ๆ ก็คือเจ้า Quadro NVS จะแสดงผลดหน้าจอ ออกมาคุณสมบัติเสถียรกว่า ในงาน Office
        หรืองาน Presentation อื่น ๆ ที่ต้องการความคมชัด และคุณสมบัติหลักอีกอย่างก็คือ
        Multipile Display คือการต่ออกจอแสดงผลได้หลายจอนั่นเองแต่
        ความคมชัดของภาพยังคงอยู่
        ผิดกับ Geforce ที่หากคุณต่อหลายจอแล้ว การแสดงผลจะด้อยประสิทธิภาพลง
        ตัวอย่างเช่น Quadro NVS 440 สามารถต่อออกจอแสดงผลได้มากสูงสุดถึง 4 จอ
        ฉะนั้นให้ผลสรุปว่า Quadro NVS คือ High Performance 2D Rendering Engine
        หรือแปลว่า การ์ดคำนวนผลทาง 2 มิติระดับสูง เป็นการ์ดเพื่องาน 2D โดยเฉพาะ

ดังนั้นแล้วใครที่ต้องการใช้งาน 3D การ์ดตัวนี้จึงไม่ใช่ตัวเลือก แต่หากใครต้องมี พรีเซ็นเทชั่น
        กับลูกค้าเป็นกลุ่มใหญ่ หรือหลายห้อง การ์ดตัวนี้เหมาะอย่างยิ่งที่จะนำไปใช้กับธุรกิจของคุณ

หวังว่า ข้อความของเราคงให้ความกระจ่างคุณ Tavanel ไม่มากก็น้อยนะคะ ข้อความอาจเหมือน
        Advertorial หน่อย ๆ นะคะเพราะมันติดเวลาจะพรีเซ้นรายละเอียดนะคะ

Comment

อ๊ะ พี่อาร์ทมาตอบซะแระ อิอิ ตามนั้นแหละครับ ต่อออกหลายจอ โดยที่ยังคงความคมชัดไว้

Comment

กระจ่างแจ้งแดงแจ๋แล้วครับผม...

ขอบคุณหลายๆครับ

Comment

แล้วจะเอาQuadro มาเล่นเกมได้มั้ยครับอยากรู้จริง

Comment

ได้ครับ มี อ่านวิธี mod ไปมาได้น่ะ มีคนโพสไว้แล้วนิ

8800 อ่ะ เหมาะกับการเอามาทำ quadro สุดล่ะ คุ้มมากๆ ประหยดัเป็น หมื่น

Comment

งั้นถามต่อจากเมื่อ 2 ปีที่แล้ว

Tesla นี่มันสำหรับงานประเภทใหนครับ

Comment

Telsa ก็คล้ายๆ workstation ไว้ประมวลผลงานกราฟิคครับ

Comment

2D

Comment

แล้ว tesla ต่างกับ quadro อย่างไรเหรอครับ

Comment

Working...
                        X