Announcement

Collapse
No announcement yet.

P5B Deluxe + E2160 OC แล้วมีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• P5B Deluxe + E2160 OC แล้วมีปัญหา

ทุกครั้งที่ถอดปลั๊กไฟออก แล้วเปิดเครื่องใหม่มีอาการดับไปก่อน 1 ครั้ง ประมาณ 2 วิ แล้วจึง Boot ใช้งานได้ตามปกติ เป็นทุกครั้งที่ OC ถ้าไม่ OC ไม่มีปัญหา อยากทราบว่าเป็นแบบนี้เป็นปกติของ P5B Deluxe หรือเปล่าครับ

Clock ไปที่ 334*9 = 3.01 GHz ครับ Run ทุกอย่างได้ Orthos 2 หัว Pi 2 หัว ผ่านหมด
    ไฟ Vcor 1.4125 / Vram 2.0 วิ่ง 835 MHz / NB 1.45 V / FSB 1.4 V / PciE 101 / Pci 33 / ICH,SB Auto ...... ซิ้งค์เดิม Idle 36 C Full (Orthos 2 หัว) 71 C ห้องไม่แอร์
    Last edited by kopkid; 4 Jul 2007, 13:03:59. Reason: แก้ไข Vcor พิมพ์ผิด

Comment

ใช่ พอกดเปิดแล้ว มันจะขึ้นมา แล้วดับไปก่อน2 วิ แล้วค่อยขึ้นอีกที เป็นปกติของมัน

แต่ไม่มีปัญหา

Comment

p35 ผมก็เป็นครับปกติครับ

Comment

Vcor 1.14125 ใช้ไฟน้อยจัง

Comment

Originally posted by takumi07 View Post
            Vcor 1.14125 ใช้ไฟน้อยจัง
            จริง ๆ เคยใช้ 1.400 แต่ Orthos 2 หัว ไม่ผ่าน Restart ตลอด พอเพิ่มเป็น 1.4125 ก็หาย แต่ผมว่าจะรอสอย Zalman 9500 Led ของเพื่อนอยู่ แล้วค่อย Clock เพิ่ม อยากวิ่ง Bus 400 ครับ
            ตอนนี้ไม่ใหว Full 71 C

Comment

Originally posted by kopkid View Post
              จริง ๆ เคยใช้ 1.400 แต่ Orthos 2 หัว ไม่ผ่าน Restart ตลอด พอเพิ่มเป็น 1.4125 ก็หาย แต่ผมว่าจะรอสอย Zalman 9500 Led ของเพื่อนอยู่ แล้วค่อย Clock เพิ่ม อยากวิ่ง Bus 400 ครับ
              ตอนนี้ไม่ใหว Full 71 C
              ท่านดูดีๆ คับ ที่ท่านโพสไว้มัน 1.14125 ผมเลยงง เลย
              แต่พอดูที่ท่านพิมพ์เลยรู้ละ 1.4125 ท่านโพสผิดคับ ผมเกือบ ถามไปแล้วเหมือนกัน 555+
              ไฟน้อยแสดๆอะ 1.14 อะ

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
                ท่านดูดีๆ คับ ที่ท่านโพสไว้มัน 1.14125 ผมเลยงง เลย
                แต่พอดูที่ท่านพิมพ์เลยรู้ละ 1.4125 ท่านโพสผิดคับ ผมเกือบ ถามไปแล้วเหมือนกัน 555+
                ไฟน้อยแสดๆอะ 1.14 อะ
                โอ ขอโทษครับ พิมพ์ผิด....

Comment

Originally posted by kopkid View Post
                  โอ ขอโทษครับ พิมพ์ผิด....
                  ไม่ได้ว่าไรคับ แค่ทำผมงง จนเกือบร้องเลย ว่าทำไม เครื่องเรากินไฟจัง 5555+ -*-

ขอ งง เพิ่มอีกอย่างนะคับ จขกท คือ ทำไม FSB ของ mb ท่าน 400 แค่ CPU ไป 3.6 และ ram ไปที่ 900อะคับ
                  FSB น่าจะ 450 นะคับ พิมพ์ผิด หรือป่าวอะคับ อิอิ
                  Last edited by Poomsan; 4 Jul 2007, 13:32:19.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                    ใช่ พอกดเปิดแล้ว มันจะขึ้นมา แล้วดับไปก่อน2 วิ แล้วค่อยขึ้นอีกที เป็นปกติของมัน

แต่ไม่มีปัญหา
                    ขอบคุณท่านยานรบ และ ท่าน Jindasamud ที่ช่วยไขข้อข้องใจครับ ติดใจมาหลายวันแล้ว

Comment

ของผม E2140@3.2G+Biostar 965PT กดเปิดแล้วต้องรอ 1-2วิ ถึงจะทำงาน ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหา

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                        ของผม E2140@3.2G+Biostar 965PT กดเปิดแล้วต้องรอ 1-2วิ ถึงจะทำงาน ใช้งานได้ปกติไม่มีปัญหา

อยากรู้จัง เหตุผลในทางเทคนิค จริง ๆ คืออะไร น่าจะเกี่ยวกับเรื่อง การที่ Bios มันหลอก Chipset เพื่อปลด FSB Wall หรือเปล่า / แต่ผมมีอีกตัวหนึ่งเป็น DS4 อัด E6400 ไปที่ 3.6 GHz Bus 450 ไม่เห็นมีอาการนี้เลยครับ

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
                          ไม่ได้ว่าไรคับ แค่ทำผมงง จนเกือบร้องเลย ว่าทำไม เครื่องเรากินไฟจัง 5555+ -*-

ขอ งง เพิ่มอีกอย่างนะคับ จขกท คือ ทำไม FSB ของ mb ท่าน 400 แค่ CPU ไป 3.6 และ ram ไปที่ 900อะคับ
                          FSB น่าจะ 450 นะคับ พิมพ์ผิด หรือป่าวอะคับ อิอิ
                          ใช่ครับ โห ท่านละเอียดดีจัง ที่จริงท่าน Amagin บอกผมเหมือนกันละครับ แต่ยังไม่ได้แก้ลายเซนต์ ที่ถูกต้องคือ 450*8 = 3.60 GHz ครับ Ram 900 MHz 5-5-5-15 ครับ (DS4 + E6400 ของเก่าท่านเทพ Newgsu)
                          Last edited by kopkid; 4 Jul 2007, 14:43:08.

Comment

ชิปของ Intel รุ่นใหม่ๆจะมีอาการอย่างนี้เหมือนกันนะครับ จากที่ผมเคยใช้มา ไล่ตั้งแต่ 975 965 P35 หลังจากใช้มาสองแบรนด์ Asus กับ Gigabyte

Comment

อยากรู้จัง เหตุผลในทางเทคนิค จริง ๆ คืออะไร น่าจะเกี่ยวกับเรื่อง การที่ Bios มันหลอก Chipset เพื่อปลด FSB Wall หรือเปล่า / แต่ผมมีอีกตัวหนึ่งเป็น DS4 อัด E6400 ไปที่ 3.6 GHz Bus 450 ไม่เห็นมีอาการนี้เลยครับ
                              ไม่ได้สังเกตตอนปกตินะ ลาก 3.2G บัส 400 มาตั้งนานละ แล้วมันก็ไม่มีปัญหาอะไรเลยปล่อยๆมันไปครับ ไม่ซีเรียส...

Comment

Working...
                              X