Announcement

Collapse
No announcement yet.

E1260 กับบอร์ดตัวไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• E1260 กับบอร์ดตัวไหนดี

เดิมผมใช้AMD AthlonXP อยู่แต่บอร์ดพังเลยจะถือโอกาสเปลี่ยนใหม่ซะเลย แต่ยังเสียดายของเก่าอยู่ ผมจึงอยากเก็บ DDR400 กับ VGAแบบAGP เอาใว้ กะเปลี่ยนแค่ CPU และบอร์ดจึงอยากถามว่า
    intel E 2160 เหมาะกับเบอร์ดตัวใด (แบบว่ามันเข้ากันได้โดยที่ไม่ต้องอัพไบออสหรืออะไรทั้งนั้น)
    ระหว่าง
    ASUS P5-PE-VM
    GIGAByte GA-8I865GME-775-AS
    ASROCK 775-4COREDUAL-VSTA
    และ ASUS P5VDC-MX

ผู้รู้ช่วยทีนะครับ จะรีบใช้คอมครับ

ดูที่ประกันดีกว่า ว่าสะดวกทีไหน อีกอย่างบอร์ดที่VGAออนบอร์ด บางตัวมานไม่รับกาณื่ดจอบางรุ้น

Comment

dark ก่ดีนะ ^ ^ สวยดีเราชอบ

Comment

ถ้าตามที่บอกมา ASROCK 775-4COREDUAL-VSTA น่าจะเหมาะที่สุด (เผื่ออนาคต ที่ต้องใส่อุปกรณ์ใหม่ๆได้ด้วย) แต่ถ้าคิดจะคล็อก แนะนำว่าใหซื้อซีพียูตัวคูณสูงๆไว้ก่อน เพราะมันปรับบัสได้น้อย

แต่ถ้างบเยอะ หรือตัดใจจากของเก่าได้ก็ซื้อใหม่ยกชุดเลยดีกว่าครับ อย่าเล่นเลยกับบอร์ดตัวนี้ คือจะว่ามันดีก็ดี ไม่ดีมันก็ไม่ดี คือครึ่งๆกลางๆ ดีตรงใส่อุปกรณ์ได้หลากหลาย เหมาะกับคนที่ค่อยๆอัพเกรด

ไม่ดีก็ตรงที่การรองรับของมันมีขีดจำกัด หลายเรื่อง แต่ถ้ามองว่ามันเล็กน้อยก็น่าใช้อยู่

http://www.overclockzone.com/zolkorn...STA/index.html

Comment

และอีกปัญหาที่เจอมากับตัว คือบอร์ดตัวนี้มันใส่การ์ด 6600GT AGP ไม่เวิร์คล่ะครับ เม้าส์กระตุกแบบแก้ไม่หาย เสียงก็กระตุก แต่พอเอา6600 PCI-E มันกลับไม่เป็นอะไร จะว่า6600GT มันเสียก็ไม่ใช่ครับ เพราะลองเอาไปใส่เครื่องอื่นก็ใช้ได้ปกติ

ส่วนการ์ดจอตัวอื่นๆก็ลองเอามาใส่หลายๆรุ่นก็ทำงานได้ปกติ

Comment

จริงหรือครับแต่ของผมใช้ ของ spakle นะรู้สึกว่า มันจะเวิร์ก หรือปล่าวเนี่ย

Comment

ASROCKรุ่นนี้หลายคนเป็นนะ หลายคนก็ไม่เป็นขึ้นอยู่กับดวง อาจจะเป็นไปได้เพราะมันรองรับทั้งAGPและก็PCI-EX มันก็เลยมีโอกาสเอ๋อ แต่ถึงยังไงดูจากราคาแล้วความคุ้มผมก็ว่าASROCKคุ้มสุดในบรรดาตัวเลือก

Comment

Working...
              X