overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 35

Thread: ถามเรื่องสำคัญ เกี่ยวกับจอ Lcd Wide Screen

OverclockZone Member galanto's Avatar

Default ถามเรื่องสำคัญ เกี่ยวกับจอ Lcd Wide Screen

คือว่า ผมอยากได้จอ Lcd wide แต่ ที่ผมสงสัยคือ

1.ถ้าเราวาดวงกลมในจอ Lcd wide เสร็จแร้วเอาไปเปิดในจอ ไม่ wide
    ไอวงกลมอันนั้นมันจาหดลงกลายเปงวงรีรึปล่าว ลองคิดดูสิคับ ในทางกลับกัน
    ถ้าเราวาดวงกลมในจาธรรมดาแร้วเอามาเปิดในจอwide ภาพวงกลมอันนั้น
    ก็จะยืดออกข้าง จนไม่ใช่วงกลม เพราะว่าผมเหงคนที่ใช้
    จอ wide ภาพจะยืดออกข้างครับ พวกคุณพอจานึกภาพออกมั้ยครับ
    นี่แหละคับ ปัญหาใหญ่ ผมกะลัง ลังเล
    ว่าจาเอาจอแบบไหนดี ใจจิงอยากได้จอ wide แต่ว่ากลัวปัญหาข้างต้นนี่แหละคับ

ขอบคุณคับ

OverclockZone Member

ถ้าคุณปรับความละเอียดของจอแต่จอได้ถูกต้องตามการรองรับของจอนั้นๆ มันก็จะแสดงวงกลมให้เป็นวงกลมอยู่ดีนั่นแหละครับ (จากการเปิดไฟล์ในโปรแกรมเดิมนะครับ)

OverclockZone Member BlackDrago's Avatar

จะไม่เกินปัญหาวงกลม วงรีแน่นอนครับ
    เพราะจอ Wide จะมีอัตราส่วนด้านกว้างมากกว่าจอธรรมดา
    เช่น จอธรรมดา 800x600 จอ Wide อาจจะเป็น 850x600
    (ความละเอียดของจอ Wide ผมก็ไม่รู้ว่าเท่าไหร่ อันนี้แค่สมมติเอา)

ดังนั้นสมมติว่าวาดรูปสี่เหลี่ยมจัตุรัสขนาด 100x100 Pixels ในจอธรรมดา
    ไปเปิดบนจอ Wide ก็จะยังเป็น 100x100 ที่เห็นเป็นสี่เหลี่ยมจัตุรัสเหมือนเดิม

หรือถ้าจะสังเกตง่ายๆ Wallpaper ขนาด 800x600 ที่สามารถใช้กับจอปกติได้พอดี
    จะไม่พอดีเมื่อเอาไปใช้บนจอ Widescreen (Wallpaper จะไม่เต็มบนจอ Wide)

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

ถ้าตั้ง 1440 X 900 ภาพจะปกติครับไม่อ้วน

OverclockZone Member UnNormalZ's Avatar
    ถังขยะอันตรายแถวๆรังสิต

Quote Originally Posted by sompoj99 View Post
    ถ้าคุณปรับความละเอียดของจอแต่จอได้ถูกต้องตามการรองรับของจอนั้นๆ มันก็จะแสดงวงกลมให้เป็นวงกลมอยู่ดีนั่นแหละครับ (จากการเปิดไฟล์ในโปรแกรมเดิมนะครับ)
    ผมก็ว่างั้นแหละ มันจะกลมหรือไม่กลมอยู่ที่เราเลือกให้มันแสดงผลนะครับ ไม่ใช่อยู่ๆรูปวงกลมจะกลายเป็นวงลีได้ไง ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดไปนิดส์นึงนะครับเนี่ย

OverclockZone Member NHON's Avatar

Quote Originally Posted by UnNormalZ View Post
    ผมว่าคุณเข้าใจอะไรผิดไปนิดส์นึงนะครับเนี่ย
    เข้าใจผิดไปมากครับ ไม่นิดส์.ส.ส.ส...

ถ้าไปเดินดูตามร้าน มันพ่วงกันหลายจอจาก com ตัวเดียว ทั้ง wide และ ไม่ wide เค้าก็ต้องเลือกเอาอย่างนึง
    Last edited by NHON; 6 Jul 2007 at 09:44:33.

OverclockZone Member Feather's Avatar

หุหุ ผมนั่งยันนอนยันว่าวาดในจอธรรมดาแล้วไปเปิดใน wide มันจะยืดออกครับ เพราะเคยเห็นมาแล้วกะตาตัวเอง

OverclockZone Member zagmod's Avatar

ไม่มีทางยืดครับ ถ้าปรับความละเอียดที่ถูกต้อง เพราะผมใช้จอwideอยู่ จริงๆนะตัวเอ้ง

OverclockZone Member

ผมเคยทำแล้วยืดครับ ผมเขียนเวปในจอ wide พอเอาขึ้น จอธรรมดา แล้วภาพเพี้ยนไปครับ
    คุณยอดหญิงนักทดลองเคยโพสในพันทิพว่ามาตราส่วนในจอ wide จะเพี้ยนครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ผมก็ใช้จอWideครับ แต่มายืนยันว่าภาพไม่ยืดครับ ถ้าเราใช้ความละเอียดที่ถูกต้อง เช่น ขนาดหน้าจอเราเป็น1280x800 ก็ต้องปรับความละเอียดหน้าจอเป็น1280x800ภาพถึงจะไม่ยืด แต่ถ้าเราไปปรับความละเอียดที่1024x768พอออกจอLCDแล้วภาพจะยืดครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar

Quote Originally Posted by Feather View Post
    หุหุ ผมนั่งยันนอนยันว่าวาดในจอธรรมดาแล้วไปเปิดใน wide มันจะยืดออกครับ เพราะเคยเห็นมาแล้วกะตาตัวเอง
    ถ้าความละเอียดเท่ากันทั้ง2จอ มันยืดแน่ครับ

OverclockZone Member Feather's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ถ้าความละเอียดเท่ากันทั้ง2จอ มันยืดแน่ครับ
    ปล่าวครับท่าน จอธรรมดาก็ใช้ความละเอียดของมัน ส่วน wide ก็ใช้ความละเอียดของ wide น่ะแล่ะ
    Last edited by Feather; 6 Jul 2007 at 11:51:50. Reason: ..

OverclockZone Member IIWS's Avatar

ถ้าปรับการแสดงผลให้ถูกต้องกับจอที่ใช้ไม่ว่าจะเป็นจอกว้างหรือจอธรรมดาผมว่ายังไงวงกลมมันก็เป็นวงกลมคับ...รึป่าวหว่า..."-_-

เอางี้ดีก่า ใครพอจะมีจอทั้งสองแบบมั่งหว่า ลองทำแล้วถ่ายผลลัพธ์ + res ที่ใช้มาให้ดูกันหน่อยก็ดีเด้อ เผื่อสิ่งที่ผมเคยเห็นมันผิด ผมก็จะได้เข้าใจถูกซะที

แปปนะครับ เปิดNotebookก่อน

เพื่อความเป็นมาตราฐานผมจึงใช้กล้องถ่ายหน้าจอทั้ง2ตัวเลยนะครับไม่ได้ใช้Print Screen
    เอาความละเอียดมาตราฐานของทั้ง2จอก่อนนะครับ
    CRT17นิ้ว ความละเอียด1024*768
    Attachment 40231

LCD Wide Screen(Laptop) 1280*800
    Attachment 40232

ดูจากรูปที่ถ่ายมาจากกล้องดูบ้างครับ
    CRT
    Attachment 40233

Wide Screen
    Attachment 40234
    จะเห็นว่าขนาดของIconนั้นเท่าๆกันครับคือเป็น4เหลี่ยมจตุรัส ไม่ได้ยืดออกแต่อย่างใด

OverclockZone Member IIWS's Avatar

ชัดเจนคับ...

ยังก่อน ยังไม่หมด

ทีนี่เราลองเปิดPhotoshopขึ้นมาดูครับ
    CRT
    Attachment 40241

LCD
    Attachment 40242

ต่อไปนี้เราจะสร้างรูปขนาดเท่าๆกัน คือ600*600pixel ที่Resolution72pixel/inch
    Attachment 40243

จะได้รูปตามนี้
    CRT
    Attachment 40244

LCD
    Attachment 40245

ต่อไปลองวาดวงกลมดูทั้ง2ภาพเลยนะครับ

CRT
    Attachment 40246

LCD
    Attachment 40247

ภาพที่ได้ทั้ง2อัน
    CRT
    Attachment 40248

LCD
    Attachment 40249

อันนี้ภาพระหว่างทดสอบครับ
    Attachment 40250

*ภาพอาจไม่ค่อยสวย ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยครับ
    พิจารณากันได้ตามสะดวกเลยครับ

OverclockZone Member truenos's Avatar

จะเล่นจอ wide ต้องศึกษาข้อลดีๆ ก่อนนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks