Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง HDD SATA2-->SATA1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง HDD SATA2-->SATA1

คือบอร์ดผมรองรับทั้ง SATA1 และ IDE (Abit KV7)
    ตอนนี้ใช้ IDE อยู่ครับ

คำถามคือ
    1.ถ้าผมซื้อ HDD SATA2 มาต่อ กับบอร์ดผมจะใช้ได้หรือไม่
    2.กรณีที่ ข้อ1 ได้ จะสามารถใช้ร่วมกับ IDE ตัวเก่าพร้อมๆกันด้วยได้หรือไม่

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ

Originally posted by Spitfire View Post
    คือบอร์ดผมรองรับทั้ง SATA1 และ IDE (Abit KV7)
    ตอนนี้ใช้ IDE อยู่ครับ

คำถามคือ
    1.ถ้าผมซื้อ HDD SATA2 มาต่อ กับบอร์ดผมจะใช้ได้หรือไม่
    2.กรณีที่ ข้อ1 ได้ จะสามารถใช้ร่วมกับ IDE ตัวเก่าพร้อมๆกันด้วยได้หรือไม่

ขอบคุณสำหรับคำตอบคับ
    ในกรณีที่ 2ใช้ร่วมกันได้ครับ ไม่มีปัญหา
    ส่วนในกรณีแรกผมเองก็ไม่แน่ใจครับ ดูคนอื่นต่อเลยดีกว่า ว่าเค้าจะว่าไง
    Last edited by IX; 5 Jul 2007, 13:50:13.

Comment

SATA2 ใช้ได้กับบอร์ดที่เป็น SATA1 ไม่มีปัญหาครับ เคยประกอบมาหลายเครื่องก็ใช้ได้ดีครับ แต่บางรุ่น เอ๋อๆ หน่อยแนะนำให้ Flash Bios ตัวใหม่ๆ เ้ข้าไปก็ช่วยได้ครับ ส่วนผมใช้ Abit AN7 ใช้งานกับ WD 320KS ได้ไม่มีปัญหา คิดว่าตัว KV7 คงไม่มีปัญหาเช่นกันครับ

Comment

Originally posted by onizuka_tc View Post
        SATA2 ใช้ได้กับบอร์ดที่เป็น SATA1 ไม่มีปัญหาครับ เคยประกอบมาหลายเครื่องก็ใช้ได้ดีครับ แต่บางรุ่น เอ๋อๆ หน่อยแนะนำให้ Flash Bios ตัวใหม่ๆ เ้ข้าไปก็ช่วยได้ครับ ส่วนผมใช้ Abit AN7 ใช้งานกับ WD 320KS ได้ไม่มีปัญหา คิดว่าตัว KV7 คงไม่มีปัญหาเช่นกันครับ

ขอบคุณสำหรับทั้งสองคำตอบครับ

ปล. ผมอัพเดทเป็นไบออสเวอร์ชันล่าสุดที่มีในเวปแล้ว แต่ เวอร์ชันล่าสุดที่มี มันก็...
        BIOS compiled date: 10/05/2005
        สองปีกว่าแล้วครับ

Comment

Working...
        X