Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ CPU หน่อยคับ ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ CPU หน่อยคับ ..

คือว่าตอนนี้ ผมใช้ Celeron 3.06 GHz L2= 512K

ผมว่าจะเปลี่ยนมาเป็น PentiumD dual core 2.8 GHz L2=2Mb.

อยากถามว่า ประสิทธิภาพจะเพิ่มขึ้นกว่าเดิมเยอะมั๊ยคับ

... ตอนนี้ คะแนนการ์ดจอผมอยู่ที่ 7920 คะแนน (3Dmark03)

เปลี่ยน cpu แล้วจะเพิ่มมาประมาณเท่าไหร่ ขอบคุณมากครับ ...........

น่าจาเอา e2xxx น่าจาดีกว่าเดิมเยอกมากมายเลยนะคับ

Comment

เมนบอร์ดอะไรครับ ต้องดูด้วย ว่าใช้ได้หรือไม่ได้

Comment

D ก่าเดิมเยอะ

Comment

ผมว่าน่าเปลี่ยนจากP D มาเป็นตระกูล E2xxx,E4xxx

เพราะผมรู้สึกจะเคยได้ยินว่า ตั้งแต่P4 - PD ทำงาน 3 คำสั่งต่อ 1 รอบสัญญาณ

แต่ E2xxx 4xxx 6xxx ทำงาน 10 คำสั่ง ต่อ 1 รอบสัญาณ

ดังนั้นผมจึงเห็นว่าควรเปลี่ยนมาเป็น E2xxx จะดีและคุ้มสุดครับ

ถึงแม้Ghz จะน้อยกว่า แต่ว่ามวยคนละรุ่นหนะครับ

Comment

ขอบคุณคับ ... คงมีงบซื้อแค่ Pentium D 3.0 dual core ล่ะครับ .... ใช้แบบพอเพียง

Comment

ไม่ลอง celeron 4XX ดูครับ ถ้าเล่นเกมส์อ่ะ ผมว่าแรงอยู่นะ เล่นเกมส์ใช้ 2core มันก็ไม่คุ้มเท่าไร (ถ้าเกมส์ไม่รับ multicore)

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                ไม่ลอง celeron 4XX ดูครับ ถ้าเล่นเกมส์อ่ะ ผมว่าแรงอยู่นะ เล่นเกมส์ใช้ 2core มันก็ไม่คุ้มเท่าไร (ถ้าเกมส์ไม่รับ multicore)
                จิงคับ ถ้าเผื่ออนาคต ก็ c2d เถอะคับ แต่ปัจจุบัน เล่นเกมส์ไรก็วิ่ง 1core คับ
                ยกเว้น lost planet คับ support 2core แล้ว ลื่นโคตรๆ ขอบอก

Comment

Originally posted by podolski_9981 View Post
                  ขอบคุณคับ ... คงมีงบซื้อแค่ Pentium D 3.0 dual core ล่ะครับ .... ใช้แบบพอเพียง
                  ราคา pd3.0 มันแพงกว่า E2140 อีกนะครับ

Comment

Originally posted by JINDASAMUD View Post
                    ราคา pd3.0 มันแพงกว่า E2140 อีกนะครับ
                    ตามนี้เลย e2140 คุ้มที่สุดครับ แรงกว่า PD3.0 เยอะเลย คะแนน Benchmark ต่างจาก e4300 แค่ 10% เอง

ที่มา => เอามาจากหนังสือ Quick PC Extreme - June 2007

Comment

Working...
                    X