Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องทำงาน แต่จอไม่ทำงาน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องทำงาน แต่จอไม่ทำงาน

เครื่องคอม พอเปิด สวิท แล้วไฟสีแดงแสดงการทำงานของ HDD ค้าง และ ภาพที่หน้าจอก็ไม่มี(เหมือน
    กับว่าจอไม่ทำงาน) เปิดเครื่องมาเอาถ่าน mainbord ออกแล้วใส่เข้าไปใหม่ ก็ไม่หาย อย่างงี้
    ผมมีวิธีอื่นแก้ไขอีกไหมครับ

ไฟจอติดป่ะคับ ถ้าติดแล้วไฟเป็นสีไรคับ(สีส้ม หรือสีเขียวกระพริบเหมือนตอนปิดเครื่องแต่ไม่ปิดจอ)

แล้วที่บอร์ดมีเสียงไรดังมั่งป่ะคับ ปิ๊ด ๆ อะไรเงี้ย

เอาแค่นี้ก่อน เพื่อเป็นแนวทางการวิเคราะห์ต่อไปงับ

Comment

ไฟจอเป็นสีส้ม ครับ
      ที่ mainbord ไม่มีเสียง ปี๊ด ครับ

Comment

ถอดการ์ด ถอดแรม เอามาขัดๆถูๆใหม่ดีกว่ามั้ง....

Comment

มันเข้าวินโดว์รึเปล่าครับ ลองเปิดลำโพงดูมีเสียงตอนเข้าวินโดว์มั้ยครับ

Comment

ถ้าไฟ HDD แดงค้างผมว่ามัน ไม่เข้าอะไรไม่ได้เลยนะครับ

Comment

ให้ลองๆทำงี้ดูก่อน

1. ถอดการ์ดจอ กะแรม ออกมาเช็ดๆ อย่างที่ท่าน dears บอกครับ แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ดู

2. ถ้ายังไม่ติดอีก ก็ลองเปลี่ยนสาย HDD ดู แล้วก็เปิดเครื่องใหม่ ว่าติดป่าว

ลองแค่นี้ดูก่อนครับผม

Comment

กว่าจะได้ลอง ๆๆ ตั้งวันอาทิตย์แนะ แง้ ๆๆ งัยเดียวลองเสร็จแล้วจะกลับมาลายงานผล
                และขุดกระทู้ขึ้นมาใหม่

Comment

มีอาการแบบเดียวกันเลย

ลองถอดแรม กะ การ์ดจอดูแล้วก็ยังไม่ได้

ก่อนเป็นเล่นๆอยู่ คอมก้อค้าง จากนั้นเปิดใหม่ ก็มีอาการแบบนี้เลยค่ะ

Comment

ผมก็เป็นครับ ถอด กร์ดจอ แล้วเอา ยางลบ มาลบตรองแผ่นทองแดงเชื่อมต่อครับ หาย

แต่ตอนนี้ เครื่องผม ไฟแดง ค้างตลอดเลย แต่ใช้ได้อยู่

Comment

Working...
                    X