Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีการทำความสะอาดจอ LCD หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

วิธีที่ 1

* ก่อน อื่นนั้นให้ปิดจอคอมพิวเตอร์ที่เราต้องการทำความสะอาจและถอดปลั๊กไฟและสาย ที่ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ออกก่อนครับ เพื่อความปลอดภัยและความสะดวกในการทำความสะอาด
    * จากนั้นให้นำสบู่ละลายในน้ำอุ่นพอประมาณ
    * นำผ้าที่อ่อนนุ่มชุบน้ำสบู่ที่ละลายใว้บิดให้หมาดแล้วเช็ดเบาบริเวณที่เราต้องการทำความสะอาด

ข้อควรระวัง
    ต้อง บิดผ้าที่ชุบน้ำให้หมาดๆ อย่างให้มีน้ำอยู่ในผ้ามาก และต้องระวังอย่าให้น้ำจากผ้าไหลเข้าไปในบริเวณขอบจอเพราะอาจจะเข้าไปโดน อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ภายในใด้

หากว่าวิธีแรกนั้นยังไม่ได้ผลลองมาดูวิธีที่สองดูครับ

วิธีที่ 2

* ก่อนอื่นนั้นให้ปิดจอคอมพิวเตอร์และถอดปลั๊กไฟและสายที่ต่อพ่วงกับคอมพิวเตอร์ออกก่อนเหมือนเช่นวิธีที่1
    * ใช้น้ำผสมกับแอลกอฮอล์(isopropyl) เป็นชนิดที่ใช้ทำความสะอาดทั่วไป ในสัดส่วน 1:1
    * ใช่ คัตตอนบัด จุ่มลงไปในแอลกอฮอล์ที่ผสมแล้ว ใช้มือบีบให้หมาดแล้วจึงเช็ดลงไปบริเวณที่ติดคราบหมึก ซึ่งแอกอฮอล์จะช่วยละลายหมึกที่ติดอยู่ออกไป

ข้อควรระวัง
    อย่า ใช้น้ำยาทำความสะอาดที่มีฤทธิ์กัดกร่อน อย่างเช่น เอธิลแอลกอฮอล์ แอมโมเนีย หรืออะซีโตน เพราะสารละลายเหล่านี้จะทำให้จอแอลซีดีเสีย หรือเกิดเป็นรอยฝ้ามัวถาวร แทนที่จะใด้จอภาพที่สะอาดหมดจดกลับต้องได้จอภาพที่เป็นรอยแบบถาวรไปเลย หรือโชคร้ายอาจจะพังไปเลย อย่าไรก็ระวังกันหน่อยนะครับ

Comment

ขอบคุณครับ แต่ไม่ได้ทันได้เช็ด ขายก่อน หุหุ

Comment

ผมใช้ samsung ผ้าที่แถมมาก็ดีนะ ฉีดน้ำเปล่า อย่างเดียว

Comment

ซวยแล้ว ผมใช้น้ำยา 3-4ครั้ง ผมโง่ไป
          ทำยังไงดี

Comment

ส่วนตัวผมน้ำเปล่ากับผ้าเช็ดจอที่เค้าแถมมาให้ตอนซื้อก้พอแล้วครับ

Comment

ผ้าชนิดเดียวกะที่ใช้เช็ดแว่น ชุบน้ำอ่นเช็ดฝุ่นออกก่อน จากนั้นค่อยเอาอีกผืนทำความสะอาดอีกที จอก็จะไม่ลายแล้วครับ ต้องเช็ดแแบบเส้นตรง แนวตั้วหรือแนวนอน ห้ามเช็ดเป็นวงกลมครับ อย่าฉีดน้ำยา(ถ้ามี)ใส่จอโดยตรงมันจะหยดลงขอบจออาจเสียได้

Comment

จด จด

Comment

ขอบคุณครับ

จอผม เขลอะมากเลยก๊าป

Comment

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้ว

Comment

Working...
                    X