Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีการทำความสะอาดจอ LCD หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีการทำความสะอาดจอ LCD หน่อยครับ

ป่านนี้ผมยังไม่รู้ว่าทำยังไงเลย อายจัง

ซื้อน้ำยาเช็คหน้าจอมาเช็คครับ แค่นี้ก้อสะอาดเงาเหมือนใหม่แล้วครับ

Comment

การทำความสะอาดจอ LCD 1.เช็ดหน้าจอด้วยผ้าชุบนำอุ่นบิดให้หมาดๆ เช็ดจากซ้ายไปขวาหรือขวาไปซ้ายตามสดวก หรือบนลงล่างก็ได้ แล้วเช็ดด้วยผ้าแห้งอีกครั้ง ห้าเช็ดเป็นวงกลมและไม่ควรใช้นำยาเช็ดกระจกนะครับเพราะมีส่วนผสมของAmmonium Hydroxide จะทำให้ฟีล์มหน้าจอกรอบและเป็นสีเหลือง

Comment

อันนี้วิธีของผมนะ

ก่อนอื่นใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดฝุ่นออกและคราบนิ้วมือ ออกก่อน
        จากนั้นเช็ดด้วย กระดาษเช็ดหน้า(ทิชชูอย่างดี)ชุบน้ำหมาดๆ(หมาดที่สุด)
        โดยเซ็ดจากบนลงล่าง หากมีคราบน้ำก็เช็ดออกด้วยกระดาษเช็ดหน้าเหมือนเดิม

ไม่แนะนำให้ใช้น้ำยาครับ

Comment

ขอบคุณครับทุกท่าน -/\-

Comment

ผมใช้ผ้าสะอาดชุบน้ำหมาดๆ ลูบไปเรื่อยๆ จนสะอาดครับ อย่าเปียกหละ

Comment

ใช้ผ้าสะอาดๆ เช็คก็พอครับ ถ้าเป็นคราบก็ผ้าชุบน้ำหมาดๆ
              ไม่แนะนำให้ใช้น้ำยานะครับ เพราะอาจจะจอเหลืองได้
              ถ้าเจอน้ำยาไม่มีคุณภาพ ซึ่งส่วนใหญ่ก็น้ำยาไม่มียี่ห้ออะ

Comment

ถ้าเป็นจอด้านทำไง มันมีคราบนะครับ ใช้น้ำเช็ดได้ไหม (ขอขุดหน่อยจอบบิ่นเหมือนกัน)เผื่อเป็นประโยชน์แก่พี่ๆน้องๆครับ

Comment

ของผมผ้าชุดน้ำหมาดๆเช็ดวนเป็นก้นหอย ก็ไม่เห็นว่ามีผลเสียอะไร ทำอยู่ทุกๆ 2 เดือน

Comment

จอก้านก็ใช้วิธีเดียวกันใช่มั้ยครับผม

Comment

Originally posted by vitseed View Post
                      จอก้านก็ใช้วิธีเดียวกันใช่มั้ยครับผม
                      ของผม notebook จอกระจก และ desktop จอด้าน

ใช้วิธีทำความสะอาดแบบเดียวกัน

Comment

ผ้าไมโครไฟเบอร์ ของ 3M ราคาประมาณ 150.-บาท ผืนเดียวเอาอยู่

Comment

แจ่ม ๆๆ จะได้ฟามรู้กะเค้ามั่ง ไม่กล้าเช็ดมาหลายเดือนแล้ว

Comment

ผ้า หรือ ทิชชู่ อ่ะและ

****** น้ำยา ไม่มีหรอก (มันเปลือง) อิอิ

Comment

ผ้าที่แถมมากะจอไง เช็ดทั่วๆไป แต่อย่าแรงมาก

Comment

Working...
                              X