overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 18 of 18

Thread: ช่วยทีครับ DFI Dark บูทช้ามาก

OverclockZone Member mycom999's Avatar

Default ช่วยทีครับ DFI Dark บูทช้ามาก

DFI Dark เล่นเอาผมหน้ามืดเลย ใครพอจะรู้ทางแก้ช่วยแนะนำทีนะครับ
    Spec ดังนี้
    E6300
    DFI Dark (No s)
    Ram G.Skill PK 2GB
    Harddisk Seagate 120กับ160, DVDRW ASUS S-ATA
    อาการคือ เครื่องบูทช้ามาก แต่ถ้าเข้าวินโดว์แล้วมันก็เร็วปรกติดี และถ้ารีสตาร์ทเครื่องมันก็ปรกติ แต่ถ้าshutdownเมื่อไหร่ พอเปิดเครื่องขึ้นมาใหม่มันจะบูทช้ามากกกกกกกก เหมือนกับว่ามันค้างไปพักนึง
    ลองเปลี่ยนแรมเอาGEIL มาใส่แทนก็แล้ว ลองลงวินโดว์ทั้งฮาร์ดดิสก์ตัว120ก็แล้ว160ก็แล้ว เปลี่ยนแผ่นวินโดว์ไป3-4แผ่นก็แล้ว เปลี่ยนสายS-ATAก็แล้ว ยังไงๆมันก็ไม่หาย
    ใครก็ได้ช่วยทีนะครับ
    ขอบคุณครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ช้ามากนี้ ขนาดใหน ขนาด 1-2 นาที แบบเครื่องผมใหม ถ้าไม่ถึง เข้าเรียกปกติ ถ้าช้ากว่านั้น ก็ลงวินใหม่ไปเลย เอาวิน original ครับ

OverclockZone Member mycom999's Avatar

Default Dark

กว่าจะบูทเข้าวินโดว์ได้รอเป็น 5 นาทีเลยครับ มันเหมือนจะค้างไปเลยพักนึง แล้วมันก็โหลดต่อจนเข้าวินโดว์ ลงวินโดว์ใหม่หลายรอบแล้วก็ยังไม่หาย ลงมาทั้งวินโดว์เวอชั่นที่ปรับแต่งมาแล้ว ทั้งเวอร์ชั่นเดิมๆก็ยังเหมือนเดิมครับ

OverclockZone Member CuteCool's Avatar

ใช้กับHDDแบบ sata กับ asus dvd แบบ sata ผมเป็นครับ กับบอร์ดในลายเซ็นต์นี่แหละ
    ผมก็ลองเปลี่ยนช่องเสียบ sata ไปเรื่อยๆครับมันก็หาย ตอนนี้ปรกติดี

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

โฮ ขนาดนั้นเลย ผมก็ไม่รุ้แล้วครับ ลองถอด ROM ออกดูแล้วกันครับ หรือลองแล้วด้วย

OverclockZone Member ohm27's Avatar
    บึงกุ่ม ถนนเสรีไทย

flash biosใหม่ดูยังครับ

OverclockZone Member CuteCool's Avatar

หรือให้ชัวร์ท่านลองถอดตัว ASUS ออกดูครับ เพราะผมลองหลายรอบเหมือนกัน ใช้ HDD sata กับ ODD แบบ IDE บูตเร็วปรกติ

ถอดสายSATAของDVD ASUSออกแล้วก็ยังเหมือนเดิม ลองเอา Celeron D420มาใส่แทน คราวนี้กลายเป็นว่ากดdelเข้าไบออสไม่ได้ซะงั้น ท่าทางจะเป็นที่บอร์ดมั้งครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ลองเอาบอร์ดไปเคลมที่TKดู ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

OverclockZone Member Axus's Avatar

อย่าถอดปลั๊กหลังปิดเครื่องครับ ให้มีไฟเลี้ยงไว้แล้วมันจะเร็วครับ

ปลั๊กก็ไม่ได้ถอดนะครับ แค่Shutdownเท่านั้นแหละ เป็นเรื่องเลย อาการออกทันที
    ตื่นมาวันนี้ เดี๋ยวจะลองอีกที ไปลองเอาฮาร์ดดิสก์IDEมาลองมั่ง ได้ผลยังไงจะมาโพสบอกครับ

OverclockZone Member Amagin's Avatar
    อยู่เจียงใหม่เน้อ

Dark ไม่ support cel 420/430 ครับ ไม่ต้องลองเลย ส่วนอาการบูตช้าผมว่าปกตินะครับ ของผมก็เป็นอยู่เหมือนกัน เป็นปกติของ DFI อยู่แล้วครับ ยิ่งถ้า oc ไม่นิ่งด้วยละก็จะเข้าไม่ได้เลยก็มีครับ(แสดงว่าอาจจะยังไม่เคยเล่น DFI มาก่อน)

OverclockZone Member job's Avatar

ลองถอดสายแลนที่โมเด็มออกแล้วเปิดดู
    ของผมds4ต้องถอดสายแลนออกก่อนเปิดเครื่องให้ดีเทคครบแล้วค่อยต่อสาย

OverclockZone Member ekaphop's Avatar

ใครใช้ Dark มาช่วยยืนยันหน่อย ช้าหรือเร็ว

OverclockZone Member

ผมเคยอ่านเจอในกระทู้1ของเวปอื่นนะคับ เข้าบอกว่าDARK ไม่supportการ์ดจอบางรุ่นนะ
    มีอาการค้าง บางตัวจอมึดไปเลย ถ้าให้ดีลองยืมการ์ดจอเพื่อนที่เป็นรุ่นมาลองใส่ดูก่อนคับ

OverclockZone Member asasjkas's Avatar

ของผมที่ทำงานก็เป็นครับ

มันจะค้างที่หน้าจอ แสดงรายละเอียดเครื่อง หลังจาก เช็คแรมเสร็จ

เป็นทุกครั้งที่เปิดเครื่องขึ้นมาใหม่ครับ ( Shutdown หลังเลิกงาน แล้วมาเปิดใหม่ตอนเช้า )

เป็นทุกครั้งครับ ผมเลยใช้วิธี พอเปิดแล้วมาค้างที่เดิม ผมกด restart 1 ทีครับ มันก็จะเร็วเหมือนเดิม

งง มากมายยย

แก้ได้แล้วครับ ด้วยความช่วยเหลือจาก TK วันนี้ลองเข้าไปที่TK พอบอกปัญหาเขาเท่านั้นปุ๊ป เขาแทบจะร้องอ๋อเลย ท่านไหนที่พบปัญหาแบบผมนะครับ ลองเข้าไบออสไปที่หัวข้อ Integrated Peripherals ----> USB Device Setting เปลี่ยนจาก High Speed เป็น Full/Low Speed ครับปัญหาเรื่องบูทช้า/ค้าง ก็จะหายไปในบัดดล

ทั้งนี้ทั้งนั้น ทางร้านบอกว่ามักจะเกิดจากอุปกรณ์ USB บางตัว ในกรณีของผม ผู้ต้องสงสัยคือ Creative Extigy ครับ

พอหมดปัญหาแล้วทีนี้สายตาก็เริ่มสอดส่ายหาของมาใส่เคสอีก ปรากฎว่าไปสะดุดตา Sink Thermaltake V1 เข้าให้ ทางร้านบอกว่าเพิ่งมาวันนี้เลย เป็นทองแดงทั้งตัว สวยดีแฮะ ก็เลยสอยมาลองดู ปรากฎว่าเวอร์คดีครับ e6300@2800 Temp ขณะรัน Superpi 32M ไม่เคยเกิน34เลย ไม่รู้ Smart Guadian วัดตรงแค่ไหน (ทดสอบในห้องแอร์นะครับ ปรับอุณหภูมิที่26องศา) ใครอยากได้Sinkใหม่ก็ลองไปดูๆนะครับ ผมว่ามันสวยดี แถมติดตั้งง่ายอีก กดกริ๊กๆๆเหมือนSinkแถมเลย

OverclockZone Member aon's Avatar

Quote Originally Posted by mycom999 View Post
    แก้ได้แล้วครับ ด้วยความช่วยเหลือจาก TK วันนี้ลองเข้าไปที่TK พอบอกปัญหาเขาเท่านั้นปุ๊ป เขาแทบจะร้องอ๋อเลย ท่านไหนที่พบปัญหาแบบผมนะครับ ลองเข้าไบออสไปที่หัวข้อ Integrated Peripherals ----> USB Device Setting เปลี่ยนจาก High Speed เป็น Full/Low Speed ครับปัญหาเรื่องบูทช้า/ค้าง ก็จะหายไปในบัดดล

ทั้งนี้ทั้งนั้น ทางร้านบอกว่ามักจะเกิดจากอุปกรณ์ USB บางตัว ในกรณีของผม ผู้ต้องสงสัยคือ Creative Extigy ครับ

พอหมดปัญหาแล้วทีนี้สายตาก็เริ่มสอดส่ายหาของมาใส่เคสอีก ปรากฎว่าไปสะดุดตา Sink Thermaltake V1 เข้าให้ ทางร้านบอกว่าเพิ่งมาวันนี้เลย เป็นทองแดงทั้งตัว สวยดีแฮะ ก็เลยสอยมาลองดู ปรากฎว่าเวอร์คดีครับ e6300@2800 Temp ขณะรัน Superpi 32M ไม่เคยเกิน34เลย ไม่รู้ Smart Guadian วัดตรงแค่ไหน (ทดสอบในห้องแอร์นะครับ ปรับอุณหภูมิที่26องศา) ใครอยากได้Sinkใหม่ก็ลองไปดูๆนะครับ ผมว่ามันสวยดี แถมติดตั้งง่ายอีก กดกริ๊กๆๆเหมือนSinkแถมเลย
    ยินดีด้วยครับ (ใครจะใช้ Dark นี่ทริคเยอะเหมือนกัน)

OverclockZone Member suicide's Avatar

Smile

[QUOTE=mycom999;771797] แก้ได้แล้วครับ ด้วยความช่วยเหลือจาก TK วันนี้ลองเข้าไปที่TK พอบอกปัญหาเขาเท่านั้นปุ๊ป เขาแทบจะร้องอ๋อเลย ท่านไหนที่พบปัญหาแบบผมนะครับ ลองเข้าไบออสไปที่หัวข้อ Integrated Peripherals ----> USB Device Setting เปลี่ยนจาก High Speed เป็น Full/Low Speed ครับปัญหาเรื่องบูทช้า/ค้าง ก็จะหายไปในบัดดล

กำลังจะเข้ามาบอกเลย เคยเจอเหมือนกันครับ ดีใจด้วยครับ

Bookmarks

Bookmarks