overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 9 of 9

Thread: วิจารณ์ SPEC ให้หน่อยครับ จาไปจัดภายในอาทิตย์นี้

OverclockZone Member

Default วิจารณ์ SPEC ให้หน่อยครับ จาไปจัดภายในอาทิตย์นี้

การใช้งาน: อยากได้แบบว่าเล่น oblivion ได้ลื่นอะคับ ไม่รู้พอได้รึเปล่า (ไม่ต้องละเอียดสุด)
    ชอบเปิดหลาย ๆ application พร้อมกันครับ ใช้บ่อยคือ Photoshop/MS Office
    ผมเป็นคนซื้อแล้วใช้นานครับ ตอนนี้ใช้ P4 เมื่อปี 2002 อยู่ครับ ตัวนี้เลยหวังว่าจะใช้ได้นานด้วย และก็ผมไม่ OC ใด ๆ เลยครับ
    Spec: จากที่หาข้อมูลในนี้+ลองดูเองได้ประมาณนี้ครับ
    CPU C2D E4400 - 5,290
    MB ASrock Conroe1333-D667 - 2,150
    RAM Corsair VS 2GB/667 KIT วันนี้ไปสอยมา - 2,870
    HD WD 160G - 2,000
    VGA Galaxy 7900GS - 5,900
    DVDRW ASUS 1814 BLT - 1,300
    Sound Audigy Value - 1,100
    PSU DELUX 500W - 1,000
    Case 1300
    LCD LG 194WT - 7,000 > อ๊าก จอก็ขึ้นเหรอเนี่ย

ช่วยวิจารณ์หน่อยฮะ และมีคำถามอยากรบกวนถามด้วยคับ
    1. Case วันนี้ที่ไปดูมาอะครับ มันมีแบบพัดลม 2 ตัว 4 ตัว พัดลมเยอะจะดีแตกต่างกันรึเปล่าคับ (ถ้าไม่ต่างกันจะได้ลดเงินลงไปได้อีกหน่อย)
    2. PSU ผมไม่อยากซื้อแพงมากอะครับ ตอนแรกที่ร้านแนะนำ enermax 350w 1,500 ยังแพงเลย ที่ผมเลือกไปนี่เหมาะสมรึยังคับ
    3. ผมใช้ตัว UPS ตัวนี้อยู่ครับ http://www.leonics.co.th/html/th/pd_pqp/ups/green.php (ที่บ้านไฟตกบ่อยมากถึงมากที่สุด) แล้วจะมีวิธีดูยังไงว่าไฟจะสำรองพอรึเปล่าครับ
    4. สอบถามเรื่อง Partition ครับ ปกติผมแบ่งเป็น 2 แต่ลูกที่ใช้อยู่ 20G เองก้อแบ่งครึ่งๆ ทีนี้ตัวนี้ลูกใหญ่กว่าเดิมเยอะมากก ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่าควรแบ่งเท่าไหร่ดี(2Partition)
    5. มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมปรับเปลี่ยนตรงไหนได้นะฮะ แต่ขอไม่เกินงบนี้ อันนี้เต็มที่แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ
    Last edited by Tonyja; 6 Jul 2007 at 15:26:50.

OverclockZone Member peerapong's Avatar

CPU ผมว่าน่าจะเป็น E6320 นะครับ ลองดูความเห็นต่อไป

OverclockZone Member Skywalker-'s Avatar
    ▂ ▃ ▅ ▆ ▇ Thailand : Signal Strength

1.พัดลมเยอะ ใช่ว่าจะดีนะครับ ถ้าจัดทางลม ไม่ถูก อากาศไม่ระบาย ความร้อนก็ไม่ระบาย สะสมภายในอีกตะหาก พัดลม ดูดเข้าด้านหน้า กับ ดูดออกด้านหลัง จัดสายไฟ ดี ๆ ไม่ให้บังทางลม รวบสายให้เรียบร้อยก็ ok ครับ
    2.PSU ผมว่า พอครับ แต่ไม่ชัว ประสิทธิภาพของ Delux เท่าไหร่ แต่มันก็ดีกว่าที่แถมมากับเคส เยอะครับ หรือจะลอง ยี่ห้อ Enhance ก็ได้ครับ พันกว่า ๆ เหมือนกัน ประสิธิภาพไม่แพ้ Enermax เลยครับ

3.UPS หาตัวที่มันรองรับ ไฟ 400 watt เถอะครับ ตัวนี้ รู้สึกจะได้ แค่ 300 หรือ 350 watt เองครับ หรือจะแก้ขัดโดย หา ตัว serg circuit มาก็ได้ครับ ป้องกันได้ดีเหมือนกัน แต่ราคาก็ค่อนข้างแพงครับ พันกว่าบาท

4.ถ้าเป็นผม จะแบ่ง 3 ครับ แบ่ง 40 GB ไว้ลงเฉพาะ วินโดวส์ แล้วก็โปรแกรมอย่างเดียว ส่วน อีก 2 ไดรฟ ก็แบ่ง ๆ เท่า ๆ กันไป 60+60

5.เหมาะสมแล้วครับ แต่ ประสิทธิภาพอาจจะตก เนื่องจากมันไปตันที่ chipset ของ Mainbord ครับ ลองมอง Gigabyte 965P DS3 = 3900 หรือ DFI Infinity 965P Dark = 4900 ดูครับ ถ้างบถึงนะ

Sound Audigy Value - 1,100 ผมว่า ไม่ค่อยต่างกับ onboard เท่าไหร่เลยนะครับ ไม่แนะนำครับ
    ส่วน CPU จะเล่นเกมส์ แนะนำ E6320 หรือ E6420 ครับ ลื่นกว่าเยอะ
    Last edited by Skywalker-; 6 Jul 2007 at 15:45:35. Reason: -

OverclockZone Member CK's Avatar

เอาซาว์ดออกไปเติม cpu อีกหน่อย

ขอบคุณมาก ๆ เลยฮะ (มาตอบกันเร็วจัง)

สงสัยหลัก ๆ ต้องหา UPS ใหม่แฮะ แล้วประสิทธิภาพไปตันที่ chipset m/b นี่คือแปลว่าตัว chip มันไม่ค่อยดีเหรอคับ 945 ต้องเป็นตัว 965 รึเปล่าคับ

Quote Originally Posted by LightningBird View Post
    น่าจะหาMBที่ในRamได้4ช่องนะ เผื่ออัพเกรดวันหน้า
    สเปคโดยรวมก็โอเคนะ จะติดก็ตรงที่MBมีVGA on boardนี่แหละ และอีกอย่างMBมันถูกไปหน่อย
    (สนใจASUS P5LD2-SEของผมไหม กำลังอยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่ อยากได้P35)
    ถ้า VGA on board มีผลเสียยังไงเหรอครับ
    Last edited by Tonyja; 6 Jul 2007 at 16:40:38.

OverclockZone Member LightningBird's Avatar

น่าจะหาMBที่ในRamได้4ช่องนะ เผื่ออัพเกรดวันหน้า
    สเปคโดยรวมก็โอเคนะ จะติดก็ตรงที่MBมีVGA on boardนี่แหละ และอีกอย่างMBมันถูกไปหน่อย
    (สนใจASUS P5LD2-SEของผมไหม กำลังอยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่ อยากได้P35)

OverclockZone Member panpan182's Avatar

สเปคใช้ได้เลยครับ
    MB Gigabyte GA-P35-DS3R 4,950 ขยับไปเล่นตัวนี้ดีกว่า
    เอากาดเสียงออก
    จอผมไปเจอมาของ samsung 19" 6550 สวยงาม
    PSU DELUX 500W - 1,000 เอาอยู่แน่
    แค่นี้แจ่มแน่ครับ

Quote Originally Posted by panpan182 View Post
    สเปคใช้ได้เลยครับ
    MB Gigabyte GA-P35-DS3R 4,950 ขยับไปเล่นตัวนี้ดีกว่า
    เอากาดเสียงออก
    จอผมไปเจอมาของ samsung 19" 6550 สวยงาม
    PSU DELUX 500W - 1,000 เอาอยู่แน่
    แค่นี้แจ่มแน่ครับ
    โอ้ ขอบคุณคร้าบบบ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

ช่วยวิจารณ์หน่อยฮะ และมีคำถามอยากรบกวนถามด้วยคับ
    1. Case วันนี้ที่ไปดูมาอะครับ มันมีแบบพัดลม 2 ตัว 4 ตัว พัดลมเยอะจะดีแตกต่างกันรึเปล่าคับ (ถ้าไม่ต่างกันจะได้ลดเงินลงไปได้อีกหน่อย) สำหรับผม เคชเหมือนกันทุกรุ่นครับโล่งได้หมด http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=33919
    2. PSU ผมไม่อยากซื้อแพงมากอะครับ ตอนแรกที่ร้านแนะนำ enermax 350w 1,500 ยังแพงเลย ที่ผมเลือกไปนี่เหมาะสมรึยังคับ ดูจากอุปกรณ์ในชุด ตัวนี้ครับ DELUX 500W 1000บาท
    3. ผมใช้ตัว UPS ตัวนี้อยู่ครับ http://www.leonics.co.th/html/th/pd_pqp/ups/green.php (ที่บ้านไฟตกบ่อยมากถึงมากที่สุด) แล้วจะมีวิธีดูยังไงว่าไฟจะสำรองพอรึเปล่าครับ ไม่ต้องดู พอครับ เหลือๆสำหรับเซฟงานครับ 5 นาทีสบายๆเป็นอย่างน้อย
    4. สอบถามเรื่อง Partition ครับ ปกติผมแบ่งเป็น 2 แต่ลูกที่ใช้อยู่ 20G เองก้อแบ่งครึ่งๆ ทีนี้ตัวนี้ลูกใหญ่กว่าเดิมเยอะมากก ช่วยแนะนำหน่อยได้มั้ยครับว่าควรแบ่งเท่าไหร่ดี(2Partition) อันนี้แล้วแต่ลักษณะการใช้งานแต่ละคนครับ
    5. มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมปรับเปลี่ยนตรงไหนได้นะฮะ แต่ขอไม่เกินงบนี้ อันนี้เต็มที่แล้วครับ ถ้าให้เลือกอยากให้ขยับ MB ขึ้นไปซาวการ์ยังไม่ต้องก็ได้ครับ

ผมเห็นด้วยนะครับงบสำญที่สุด ไม่เกินที่ตั้งใจไว้เป็นดีที่สุด

ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks