Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาไปซื้อเกมส์ ใครเคยเจอคนขายแบบนี้มั่งไหม ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาไปซื้อเกมส์ ใครเคยเจอคนขายแบบนี้มั่งไหม ?

เรื่องของเรื่องคือ ผมไปหาซื้อเกมส์แท้ ที่ห้างใหญ่แถวบ้าน (เซ็นทรัลปิ่น) เลือกร้านที่ขนาดค่อนข้างใหญ่ มีแผ่นให้เลือกเยอะน่าดูเหมือนกัน ร้านนี้ขายทุกอย่างที่เกี่ยวกับเกมส์เลย ทั้ง แผ่น หนังสือ ของที่ละลึก อุปกรณ์ทั้งหลายแหล่ก็มี ร้านก็ตกแต่งได้ดี ตั้งมานานหลายปีพอดู หน้าร้านก็มีเกสม์เก่าที่ลดราคาวางไว้เยอะแยะมากมาย ... เมื่อเห็นว่าเข้าท่า ก็เลยเดินเข้าไปถาม ในร้านมีพนักงานอยู่สองคน เป็นชายวัยกลางคน นั่งเล่นคอมอยู่ที่โต๊ะแคชเชียร์ น่าจะเป็นเจ้าของ หรือหุ้นส่วนของเจ้าของร้าน กับพนักงานขายสาว ที่เดินวนเวียนอยู่ในร้าน ตอนไปซื้อ มีคนยืนเลือกอยู่ก่อนผม 2-3 คน

เมื่อเลือกเกมส์ได้แล้ว ผมก็หยิบแผ่น เดินมาที่โต๊ะแคชเชียร์ ถามผู้ชายที่นั่งอยู่

ผม : เอ๊ะพี่ครับ... อันนี้ (Sim2) ราคาเท่าไหร่ครับ ?

เจ้าของร้าน : 690 น้อง พี่ลดให้ เหลือ 650 ก็แล้วกัน ? นี่แผ่นแท้เลยนะ เล่นได้แน่นอนกว่าพวกแผ่นก็อบเยอะ

ผม : อืมๆๆ.... (พลิกกล่องไปมา ดูด้านข้าง ด้านหลัง กะว่ายังไงก็เอาอยู่แล้ว)

ผม : ใช้สเปกเครื่องมากไหมพี่ ? (ลองถามดู เผื่อมีข้อแนะนำอื่นๆ)

เจ้าของร้าน : เครื่องน้องแรมเท่าไหร่ล่ะ ? เท่าครื่องพี่รึเปล่า ? (ว่าแล้วก็หันจอ LCD มาให้ผมเห็น กด Properties ให้ผมดู ในนั้นมีแรม 1 Gb. กับ P4 3.0 Ghz 2 หัว น่าจะเป็น P4 524 หรือ 631 ตัวที่มี HT)

เจ้าของร้าน : เนี่ยๆๆ ต้องประมาณเนี้ยเลยน้อง ซีพียูต้อง 3 กิ๊กแบบสองตัวด้วย แรมต้องกิ๊กนึงเลย ของน้องมีพอไม๊ล่ะ (พูดไป มองพนักงานขายสาวไป หัวเราะไป)

ผม : พอครับ พอได้ แรมน่าจะพอ

เจ้าของร้าน : แล้วใช้การ์ดจออะไรล่ะ ?

ผม : ..... อ่า... น่าจะ 7900 gs อ่ะครับ

เจ้าของร้าน : โอ้ย... (พูดไป แล้วหันไปมองคนซื้อท่านอื่น ที่เดินเข้ามาจ่ายเงินเหมือนผม พร้อมกับหัวเราะคิกคัก) ตัวนี้ไม่พอหรอกน้อง เล่นไปกระตุกตายเลย

ผม : ห๊ะ ??? (เพิ่งรู้ว่า 7900 gs เล่นซิมไม่ได้ แล้วหลบให้คนที่เข้ามาทีหลังไปจ่ายตังก่อน)

ผม : (ยืนรอเค้าคิดตัง) แล้วต้องใช้ตัวไหนอ่ะครับพี่.?

เจ้าของร้าน : นี่เลยน้อง 6600 พี่ใช้อยู่ เล่นได้แน่นอน (พูดไปแล้วก็ชี้ไปที่หน้าจอ พร้อมกับทอนตัง)

เจ้าของร้าน : พี่ว่าน้องอย่าเพิ่งซื้อเกมส์นี้เลยดีกว่า มันต้องเครื่องที่ดีๆหน่อยนึงถึงจะเล่นได้ ลองดูเกมส์เก่าๆที่หน้าร้านดีกว่า เครื่องน้องคงจะเล่นได้ (ว่าแล้วก็ชี้ไปทางกระบะเกมส์ลดราคาที่หน้าร้าน พวกเกมส์ C&C2, Need Underground ฯลฯ)

ผม : อืม... ครับๆ ไม่เป็นไร เดี๋ยวผมมาใหม่อีกทีดีกว่าครับ

ผมเดินออกพร้อมกับคนซื้อที่จ่ายตังเสร็จพอดี เค้าหันมามองผม ผมก็มองเค้า แล้วบ่นให้ฟังว่า "เพิ่งรู้นะเนี่ย ว่า 7900 gs เล่นซิม 2 ไม่ได้ " คนซื้อคนนั้นยิ้มแล้วส่ายหัวพร้อมกับหัวเราะหน่อยๆไปพร้อมกันกับผม ... คนซื้อคนนี้น่าจะมีความรู้เรื่องคอมพอสมควร

ใครเคยเจอคนขายยังงี้มั่งครับ ไม่ได้ว่าหรอกที่เค้าไม่ทราบ แต่วา แหม........
    Last edited by gidd009; 8 Jul 2007, 10:22:59.

......... _ _!!

Comment

โง่แบบไม่รู้ตัวแถมยังอยู่ในกะลาอีก 55+

Comment

เจ้าของร้านนี้ ปล่อยไก่ ตัวใหญ่เลย MX440 64bit ผมเล่นมาแล้วนิ Sim 2

Comment

6600 GTX เป๊า 5555555+

Comment

7900gs เล่นsim2ไม่ได้หรอกพี่ ต้อง 8800ultraต่อSLI

Comment

-*-

น่าจะเปลี่ยนไปขายถั่ว

Comment

ไม่ได้ว่าเค้าหรอกครับ เพราะคนเราก็ไม่รู้กันได้ทุกเรื่อง...

แต่ทำไมต้องทำให้ลูกค้าเป็นเหมือนไอ้โง่ด้วย อันนี้ผมไม่เข้าใจจริงๆ

Comment

แล้ว ตกลง 6600 กับ 7900gs อันไหนแรงกว่ากันครับ

Comment

^^
                    7900GS แรงกว่ามากเลยคับ

เหอๆ คนขายแบบนี้ก็มีด้วย
                    ท่าทางพี่คนขายเค้าคงไม่ได้ติดตามเรื่องคอมอ่าคับ
                    เพราะในอดีต6600มันก็(เคย)แรงเหมือนกันนน

Comment

Originally posted by compaq View Post
                      แล้ว ตกลง 6600 กับ 7900gs อันไหนแรงกว่ากันครับ
                      7900 GS แรงกว่าเยอะอยู่

Comment

คนขายเกรียนจริงๆ

Comment

Originally posted by compaq View Post

ฟันธง 6600 แรงกว่าครับ

Comment

GF2MX400 ยังเล่นมาแล้ว
                            cpu celeronD 2.4 ghz อีกต่างหาก

Comment

สงสัยยังภูมิใจและมั่นใจในคอมตัวเองอยู่ 5555

Comment

Working...
                              X