Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการติดตั้งฮาร์ดดิส 2 ลูกหน่อยครับช่วยด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการติดตั้งฮาร์ดดิส 2 ลูกหน่อยครับช่วยด้วย

คือ บอร์ดผม P4P800SE ลูกแรก 80GB SATA
    ลูก 2 250GB SATA2(ปรับเปน150mb/s) แล้ว
    ปัญหามีอยู่ว่า ไบออสก็เหนฮาร์์ดดิส เข้าไปในวินโดวส์ก็เห็น มันโชวว่ามี 80 กะ 250 รวม 2 ลูก
    แต่มันไม่ขึ้นโชว์อ่ะครับ แบบว่าเข้าไปใช้ไม่ไดเวลาเข้ามายคอม้ เห็นแต่ลูก 80 ทั้งๆที่ก็ติดลูก 250
    ลงไดร์เวอร์ใหม่ก็ไม่ได้ครับ ไม่รู้จะทำไง รบกวนถามผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ

เงียบจัง งง คำถามหรอครับ?

Comment

1.เช็กดูว่าใส่จัมเป็นถูกต้องหรือปาว อะ
      2.เปลี่ยนช่องเสียบฮาร์ดดีส
      3.ลองเอาไปใส่เครื่องอื่นดู

Last edited by TWK.; 7 Jul 2007, 18:46:51.

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
        คือ บอร์ดผม P4P800SE ลูกแรก 80GB SATA
        ลูก 2 250GB SATA2(ปรับเปน150mb/s) แล้ว
        ปัญหามีอยู่ว่า ไบออสก็เหนฮาร์์ดดิส เข้าไปในวินโดวส์ก็เห็น มันโชวว่ามี 80 กะ 250 รวม 2 ลูก
        แต่มันไม่ขึ้นโชว์อ่ะครับ แบบว่าเข้าไปใช้ไม่ไดเวลาเข้ามายคอม้ เห็นแต่ลูก 80 ทั้งๆที่ก็ติดลูก 250
        ลงไดร์เวอร์ใหม่ก็ไม่ได้ครับ ไม่รู้จะทำไง รบกวนถามผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ
        นายมีH.DD ตัวแรก อยู่ใช่มะ นายจะเห็นจัมเปอร์ อยู่ข้างหลังบริเวณ ที่ใช้เสียบ สายแพ หรือสายไฟเลี้ยง ให้เซ็ต ตัวแรกเป็นMaster แล้วอีกตัวให้นายเซ็ตเป็นSlave มันจะมีบอกอยู่บนตัวHDD นั้นหละ
        หรือถ้าทำไม่ได้ จริง หมดหนทาง (พูดเหมือนยาก) ก็ถอดจัมเปอร์ ออกไม่ต้องเสียบเลยก็ใช่ได้เลยครับ ฮฺฮฺ

Comment

หรือว่ามันต้องฟอร์แมต(ลูกใหม่)ก่อน ถึงจะเห็นฮาร์สดิสลูกใหม่ครับ

Comment

Originally posted by ยองยองซอย View Post
            หรือว่ามันต้องฟอร์แมต(ลูกใหม่)ก่อน ถึงจะเห็นฮาร์สดิสลูกใหม่ครับ
            ถูกต้องแล้วครับ
            Last edited by ซามูไรศพหมา; 7 Jul 2007, 20:35:55.

Comment

ใช้ particlemagic คับ
              คลิ๊กขวาที่ drive ที่เห็น เลือกโปรแกรม
              แล้วก็เข้าไปเลือก create drive ลูกที่มองไม่เห็น แล้วก็เลือก apply ไป

Comment

Working...
              X