Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครมีปัญหาความร้อนกับ Galaxy 7600GS DDR3 [AGP] เชิญทางนี้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครมีปัญหาความร้อนกับ Galaxy 7600GS DDR3 [AGP] เชิญทางนี้ครับ

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=61073

ที่มีคนบ่นว่า GX 7600GS DDR 3 แบบ AGP ร้อนมาก ทั้งๆ บางท่านก็บอกว่าเย็นธรรมดาไม่มีปัญหา

ผมเองเมื่อ 3-4 วันก่อนซื้อมา ใช้วันแรกมันก็ร้อนผิดปกติเลยครับ idle อยู่ 63-65 กว่า ถ้า fullload แบบ o/c แล้วเกือบแตะ 80 ไม่ได้ติดแอร์

เลยมาลองแกะ sink ดูจะว่าซิลิโคนเดิมๆ ทามาหนาเกินไปก็ลองทาใหม่ๆ แต่อุณหภูมิก็ยังเท่าเดิม เลยเริ่มสังเกตว่าที่ตัว core GPU กับ sink มันจะมีแผ่นยางเล็กๆ นิ่มๆ เป็นตัวรองอยู่ 4 จุด(เข้าใจว่าช่วยกัน core บิ่นมั้ง)

เลยลองเอายางนั้นออก เพราะคิดว่ามันเป็นตัวการที่ทำให้หน้าสัมผัสของ GPU กับ sink ไม่แนบสนิท ผลปรากฎว่าเป็นจริงตามนั้นครับ แล้วที่ HSI Bridge ก็มียางรองด้วยเอาออกได้

มาทดสอบอุณหภูมิอีกครั้งหลังเอายางตัวรองออกไป พบว่าลดไปได้เกือบๆ 10 องศาแน่ะ!! idle เหลือ 55 fullload เหลือใกล้ๆ 70 (core/mem อัดไปที่ 630/1700 จากเดิม 500/1450 คาดว่ายังไปต่อได้อีกนิดๆ) หลายคนอาจจะว่ายังร้อนอยู่แต่มันก็ลดไปได้เยอะมากๆ ครับ

ก็ลองดูละกันนะครับ สำหรับท่านที่มีปัญหาจะได้ไม่ต้องเสียเงินเปลี่ยนระบบระบายความร้อนกันใหม่

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล

Comment

ดีครับ มีกับคนที่ใช้อีกหลายคน

Comment

ถ้าว่างๆจะลอง Lapping ดูครับ เผื่อจะช่วยขึ้นได้อีกนิดดด...

Comment

แหม ชัดแจ๋วเลยแฮะ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
            ถ้าว่างๆจะลอง Lapping ดูครับ เผื่อจะช่วยขึ้นได้อีกนิดดด...
            มันต้องทำยังไงครับเหรอครับท่าน Gearhead

หรือให้เอาตะไบมาถูเองเหรอครับ ?? (เคยเรียนเมื่อสมัยปี 1 เข้าแล็ปตะไบ เละเทะน่าดู 555+)

Comment

กระดาษทรายขัดครับ ไล่จาก 500-->1000-->2000 ถ้าเห็นว่าเงาพอควรแล้วก็ลองเอา บรัสโซ่ ขัดดูครับ
              ถ้าจะให้ดี ระวังที่ขัดกับกระดาษทราย ล้างด้วย Alcohol ก็ดีครับ แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                กระดาษทรายขัดครับ ไล่จาก 500-->1000-->2000 ถ้าเห็นว่าเงาพอควรแล้วก็ลองเอา บรัสโซ่ ขัดดูครับ
                ถ้าจะให้ดี ระวังที่ขัดกับกระดาษทราย ล้างด้วย Alcohol ก็ดีครับ แต่ถ้าไม่มีก็ไม่เป็นไรครับ
                ขอบคุณมากครับ จะเก็บเอาไว้ใน list กิจกรรมยามว่าง อิอิ

Comment

Working...
                X