Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาทิปมาฝากสำหรับคนที่ชอบใช้ดอสครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาทิปมาฝากสำหรับคนที่ชอบใช้ดอสครับ

ไม่รู้ว่าเคยใช้กันหรือยัง ทิปนี้เหมาะมากเวลาที่เราไม่อยากพิมพ์ยาวๆครับ

ดูตามรูปเอานะครับ ใครใช้ dos น่าจะดูออก

อธิบายเล็ก น้อย \d* คือการที่เรา search หา folder หรือ file ที่ขึ้นต้นด้วย d ครับ

ถ้าต้องการหายาวกว่านี้ก็ได้นะครับเช่น \doc* แล้วแต่สะดวก

\name*

แหล่มเยยงับ ขอบคุงงับ

Comment

ผมว่าพิมพ์แบบนี้ง่ายกว่านะ
      cd d<tab>
      แล้วมันก็จะเติมเต็มให้เอง ถ้ามี folder ที่ขึ้นต้นด้วย d อยู่หลายอันก็กด tab ไปเรื่อยๆ

Comment

ดอสเหรอ????
        ลงหม้อหมดแย้วแฮะ เหอะๆๆๆ

Comment

Originally posted by tektip View Post
          ผมว่าพิมพ์แบบนี้ง่ายกว่านะ
          cd d<tab>
          แล้วมันก็จะเติมเต็มให้เอง ถ้ามี folder ที่ขึ้นต้นด้วย d อยู่หลายอันก็กด tab ไปเรื่อยๆ

ขอบคุณครับ ง่ายกว่าจริงๆ

Comment

Working...
          X