Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา compaq V4000 กับการเพิ่ม Ram แล้วบูตไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา compaq V4000 กับการเพิ่ม Ram แล้วบูตไม่ขึ้น

ผมมี Compaq V4000 วางแผน Upgrade แล้วใช้สักปีนึง พอดีได้งบมาซื้อ Ram 512/333 Kingston มาแถวนึง เลยถอด 256 เดิมของมันออกไปแถวนึง แล้วประกอบกลับ ปรากฎว่าบูตไม่ได้ มันมีเสียงเตือนแ้ล้วดับ ใส่ 512 แถวเดียวก็ไม่ขึ้นเหมือนกัน แต่ใส่ Ram เดิม ก็ปรกติ อันนี้น่าจะเป็นที่อะไรได้มั่งครับ

แรมท่านที่ซื้อมาใหม่ อาจจะมีปัญหา หรือไม่ก็ใส่ไม่แน่น ลองเอายางลบถูๆดู ถ้าไม่ได้อีกแสดงว่าแรมเสียและครับ

Comment

RAMบางรุ่นบางยี่ห้อ ไม่เข้ากับโน๊ตบุ๊คบางรุ่นครับ การซื้อแรมที่ชัวร์ที่สุด (แต่ลำบากสุด) คือการแบกโน๊ตบุ๊คไปลองตอนซื้อครับ

Comment

1. แรมตัวใหม่เจ๊งครับ
        2. แรมไม่เข้ากับเครื่องครับ เวลาซื้อคงต้องเอาเครื่องไปลองเสียบดูครับ

Comment

ขอบคุณครับ กำลังจะเอา RAm ไปเครมแล้วครับ

Comment

Working...
          X