Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้แอมป์ 5.1 ดีๆให้ช่วยแนะนำ เอามาใช้กับลำโพงเดิม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้แอมป์ 5.1 ดีๆให้ช่วยแนะนำ เอามาใช้กับลำโพงเดิม

ตอนนี้ผมมีชุดโฮมเทียเตอร์ ชุดนี้อยู่ครับ
    http://www.samsung.com/th/products/h...em/ht_tq22.asp

ผมได้นำมาต่อ กับคอม แต่ออกแค่เพียง 2 ลำโพง ผมต้องการอยากให้มันออกทั้งหมด 5 ตัวเลยครับ ต้องทำยังไงหรอครับ

พอดีพี่คนที่รุจักผมเค้าบอกให้ซื้อEQ มาใส่ครับ เพราะว่าฟังก์ชั่นการใช้งานของโฮมชุดนี้มันถูกเซทให้ออก 5.1 ก็ต่อเมื่อเล่นแผ่นเท่านั้นครับ

ผมต้องทำยังไงบ้างหรอครับ ถึงจะให้ลำโพงออก 5.1 ครับ
    และอีกคำถามครับ เสียงซัพมันไม่สามารถปรับลดลงได้เลยครับ
    ผมฟังเพลงทีปวดหน้าอกไปหมดเลยครับ

แนะนำหน่อยครับ

Comment

ถ้าจะต่อระบบเสียงจากคอมเข้าชุดนี้
      Soundcard คุณคงจะต้องมี Optical Out นะครับ
      จากนั้นต่อสาย Optic จาก SC เข้าชุด Home ของ Samsung
      แล้วเลือกที่ Remote ของ Samsung ให้เป็น AUX
      เครื่องน่าจะขึ้นว่า Digital In

จากนั้นเลือกระบบเสียงจาก Remote ของชุด Home ได้เลยครับ
      ถ้าฟังเพลง MP3/Audio ให้เลือกไปที่ Dolby™ Pro Logic™II เสียงจะออกครบ 5.1 (ในกรณีสามารถใช้ได้ทั้งการต่อ Analog (AV ขาว-แดง) และ Digital ครับ ลองกดดุได้เลย)
      ถ้าดูหนังก็ให้เลือก Dolby™ Digital หรือ DTS™ ตามระบบเสียงที่มีมาในแผ่น ก็จะได้ 5.1 แท้ๆครับ

ส่วนถ้าตอนนี้ Soundcard ถ้าไม่มี Optical Out คงจะต้องลงทุนซักหน่อย
      เพราะชุด Samsung ชุดนี้เล่นไม่มี Coax In มาให้
      เคยเห็นถูกสุดจะเป็น Chaintech AV-710
      http://www.thanni.com/index.php?main...roducts_id=745
      แต่ที่ Thanni ไม่มีของแล้ว คงจะต้องหาที่อื่น
      หรืออาจจะดูเป็นของ Creative ตัวที่มี Optical Out
      ซึ่งผมคิดว่ายังไงก็น่าจะคุ้มกว่าไปหาลำโพงใหม่แน่ๆ

ส่วน EQ นั้นตามหลัก มีหน้าที่ในการเพิ่มลดระดับความดังในช่วงความถี่ต่างๆ
      เช่นถ้าเบสน้อยไปก็เพิ่มให้สูงขึ้น เพื่อเพิ่มเสียงในช่วงความถี่นั้นให้เด่นขึ้น เป็นต้น
      เพราะฉะนั้นมันจึงไม่ได้เกี่ยวกับการถอดรหัส หรือการแยกแยะจำนวน Channal ยกตัวอย่าง จากต้นฉบับ 2Ch.ไปเป็น 5.1Ch ของลำโพงแต่อย่างใดเลยครับ

ส่วนฟังค์ชัน 5.1 ของชุด Home นั้นถูกเซ็ทมาเพื่อให้เล่นกับแผ่น
      อันนี้ผมก็คิดว่าไม่น่าจะใช่เช่นกัน ผู้ผลิตคงไม่ใจดำขนาดนั้น เพราะไม่อย่างนั้นคงไม่ให้ีช่อง Digital In อย่าง Optic มาด้วย
      คือชุด Home ของคุณชุดนี้จะเป็นชุดคล้ายๆ All in one คือ เหมือนมีเครื่องเล่น DVD รวมอยู่กับ AV Reciever เพียงแต่คุณภาพเสียง กำลังขับและในเรื่องของการขยับขยาย จะเป็นรองพวก AV Reciever แบบแยกเดี่ยวๆโดยเฉพาะอยู่หน่อยเท่านั้นเอง แต่ราคารวมแล้วก็จะถูกกว่าเช่นกัน
      Last edited by Purity; 10 Jul 2007, 17:49:10.

Comment

Originally posted by Purity View Post
        ถ้าจะต่อระบบเสียงจากคอมเข้าชุดนี้
        Soundcard คุณคงจะต้องมี Optical Out นะครับ
        จากนั้นต่อสาย Optic จาก SC เข้าชุด Home ของ Samsung
        แล้วเลือกที่ Remote ของ Samsung ให้เป็น AUX
        เครื่องน่าจะขึ้นว่า Digital In

จากนั้นเลือกระบบเสียงจาก Remote ของชุด Home ได้เลยครับ
        ถ้าฟังเพลง MP3/Audio ให้เลือกไปที่ Dolby™ Pro Logic™II เสียงจะออกครบ 5.1
        ถ้าดูหนังก็ให้เลือก Dolby™ Digital หรือ DTS™ ตามระบบเสียงที่มีมาในแผ่น ก็จะได้ 5.1 แท้ๆครับ

ส่วนถ้าตอนนี้ Soundcard ถ้าไม่มี Optical Out คงจะต้องลงทุนซักหน่อย
        เพราะชุด Samsung ชุดนี้เล่นไม่มี Coax In มาให้
        เคยเห็นถูกสุดจะเป็น Chaintech AV-710
        http://www.thanni.com/index.php?main...roducts_id=745
        แต่ที่ Thanni ไม่มีของแล้ว คงจะต้องหาที่อื่น
        หรืออาจจะดูเป็นของ Creative ตัวที่มี Optical Out
        ซึ่งผมคิดว่ายังไงก็น่าจะคุ้มกว่าไปหาลำโพงใหม่แน่ๆ

ส่วน EQ นั้นตามหลัก มีหน้าที่ในการเพิ่มลดระดับความดังในช่วงความถี่ต่างๆ
        เช่นถ้าเบสน้อยไปก็เพิ่มให้สูงขึ้น เพื่อเพิ่มเสียงในช่วงความถี่นั้นให้เด่นขึ้น เป็นต้น
        เพราะฉะนั้นมันจึงไม่ได้เกี่ยวกับการถอดรหัส หรือการแยกแยะจำนวน Channal ยกตัวอย่าง จากต้นฉบับ 2Ch.ไปเป็น 5.1Ch ของลำโพงแต่อย่างใดเลยครับ

แน่นปึ๊ก

Comment

ของผมตอนนี้ก็ใช้ฟังก์ชั่น Aux อยู่ครับ
          ออกแค่ 2 ลำโพงครับ ผมใช้การ์ดเสียงของ Audigy2ZS ครับ
          ต้องเซทยังไงแนะนำหน่อยครับ ผมโง่จริงๆครับ
          อีกสักครู่ผมจะถ่ายด้านหลังของชุดโฮมมาให้ดูนะครับ

Comment

optical ไม่แน่ใจนะ ว่ามีจริงๆใหม เพราะใน spec บอกว่ามี แต่คู่มือ ไม่มี ต้องถามเจ้าของก่อน
            Last edited by Sensaura; 10 Jul 2007, 18:48:20.

Comment

optical มันคืออะไรครับ บอกหน่อยครับ พอดีผมโง่ด้านนี้จริงๆครับ

Comment

คล้ายๆนี้ ลองดูซิว่ามีใหม

Comment

optical คืออะไรหรอครับ ผมโง่ด้านนี้จริงๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ

Comment

ที่ ชุดโฮมหรอ ที่การ์ดเสียงครับ ถ้าที่การ์ดเสียงมีครับ
                    ชุดโฮมก็มีครับ

Comment

Originally posted by ru View Post
                      optical คืออะไรหรอครับ ผมโง่ด้านนี้จริงๆ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
                      สายสัญญาณ แบบ digital โดยใช้แสง เป็นตัวสื่อสาร ผ่านเคเบิลใยแก้ว

Comment

Originally posted by Sensaura View Post
                        สายสัญญาณ แบบ digital โดยใช้แสง เป็นตัวสื่อสาร ผ่านเคเบิลใยแก้ว
                        ที่ตัวเครื่องมีครับ ส่วนการ์ดเสียงก็มีครับผม ต้องทำไงต่อครับ

Comment

Originally posted by ru View Post
                          ที่ตัวเครื่องมีครับ ส่วนการ์ดเสียงก็มีครับผม ต้องทำไงต่อครับ
                          หาสายมาเสียบดิท่าน

Comment

Originally posted by Sensaura View Post
                            หาสายมาเสียบดิท่าน

ผมไม่ได้เอามาจากที่บ้านด้วยครับ
                            มันมีขายตามร้านเครื่องเสียงทั่วไปเปล่าครับ
                            ราคาเท่าไรครับ

Comment

มีขายตามร้านอมรและร้านเครื่องเสียงทั่วไปครับ
                              บอกเค้าว่าหาซื้อสาย Optic

ราคามีตั้งแต่ประมาณ 100 บ.ขึ้นไป
                              แต่ชุดที่คุณใช้แนะนำว่าเอาเส้นซักไม่เกิน 500 บ.ก็น่าจะพอครับ

ของผมตอนนี้ก็ใช้ฟังก์ชั่น Aux อยู่ครับ
                              ออกแค่ 2 ลำโพงครับ ผมใช้การ์ดเสียงของ Audigy2ZS ครับ
                              ต้องเซทยังไงแนะนำหน่อยครับ ผมโง่จริงๆครับ
                              อีกสักครู่ผมจะถ่ายด้านหลังของชุดโฮมมาให้ดูนะครับ
                              ลองกดที่ Remote แล้วเลือก Prologic II ดูครับ อันนี้ไม่จำเป้นต้องใช้สาย Optic ก็ใช้ได้ครับ อันนี้ในกรณีฟังเพลง Mp3/CD Audio
                              (แต่ถ้าจะใช้ Dolby Digital หรือ DTS เวลาดูหนังจาก DVD ในกรณีจำเป็นต้องใช้สาย Optic ครับ)

Dolby Prologic II คือระบบเสียงที่สามารถดัดแปลงสัญญาณ Stereo 2ch. ส่วนใหญ่ได้แก่ไฟล์เพลง Mp3 / Audio ต่างๆ ให้เป็น 5.1 ch. ของค่าย Dolby
                              แต่จะไม่ใช่ 5.1 แท้ๆแบบ Dolby Digital หรือ DTS นะครับ เพราะอันนี้เค้าเป็น 5.1 มาตั้งแต่ต้นฉบับ

ส่วนสาย Optical คืออะไร
                              เอาเป้นว่าคร่าวๆมันคือสายนำสัญญาณ Digital ชนิดหนึ่งที่นำสัญญาณด้วยแสง
                              ส่วนสายพวก AV ขาว-แดง หรือ ดำ-แดง พวกนี้เรียกว่าสาย Analog ครับ

ถ้าอธิบายละเอียดจะค่อนข้างยาว
                              ไว้มีโอกาสจะอธิบายให้ฟังครับ
                              Last edited by Purity; 12 Jul 2007, 13:28:51.

Comment

Working...
                              X