Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับ CPU กับ RAM หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับ CPU กับ RAM หน่อยครับ

การเพิ่ม CPU ช่วยทำให้ระบบอะไรเร็วขึ้น

การเพิ่ม RAM ช่วยทำให้ระบบอะไรเร็วขึ้น

และผลจากการเพิ่ม RAM กับ CPU ให้ประสิทธิภาพแต่งต่างกันหรือไม่ อย่างไร

งงไหมครับ ไม่เอาคำตอบแบบว่า ทำให้เรียก menu เร็วขึ้น เล่นเกมณ์เร็วขึ้น โหลดเร็วขึ้นไม่เอาแบบนี้นะครับ แต่อย่างรู้ลึกกว่านี้ครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบ

การเพิ่ม CPU จะทำให้การประมวลผมต่างๆ ไวขึ้นครับ เช่น Encode file / zip / load หน้าต่างเกมส์

ส่วน ram นั้น เปงที่พักข้อมูลที่ใหญ่ที่สุด เช่น สมมติว่า CPU สร้าง Objectหรือวัตถุต่างๆ ภายในเกมส์ไว้ ram จะเก็บสิ่งที่ CPU ได้ทำการประมวลผลไว้ โดยไม่ต้องสร้างใหม่ แล้วเรียกใช้ได้เลย

ถ้าเพิ่มแรมกับcpu ต่างกันไหม ต่างคับ เพราะ ทำงานคนละหน้าที่ แรมทำหน้าที่พักข้อมูลที่ cpu สร้าง
    แต่ cpu สร้าง และประมวลผล ที่ userต้องการ

เอาภาษาบ้านๆ แล้วกันคับเข้าใจง่ายดี -*-

ถ้าท่านอยากรู้ลึกมากๆไปอ่านเองดีกว่าคับ อธิบายยาก เหอๆ
    Last edited by Poomsan; 8 Jul 2007, 23:43:13.

Comment

^
      ตามข้างบน อะ

Comment

แล้วหลังจากเก็บที่ RAm เก็บไว้แล้ว ก็รอ CPU เรียกใช้อีกทีใช่ป่ะครับ และถ้า Bus แรมยิ่งมาก ก็จะยิ่งเรียกใช้ได้มาก ใช่ป่ะครับ

Comment

ประมาณนั้นครับ ถ้าจะให้ดีก็เอาให้เยอะทั้งคู่ไว้ก่อน

Comment

Working...
          X