Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD-RW แบบ sata กะ ide การใช้งานแตกต่างกันไหมครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD-RW แบบ sata กะ ide การใช้งานแตกต่างกันไหมครับ?

DVD-RW แบบ sata กะ ide การใช้งานแตกต่างกันไหมครับ?
    แบบว่า อ่าน และ เบิรน์ ความเร็วในการใช้งานแตกต่างกันไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

ผมก้อไม่รู้อ่ะ รู้แต่ว่าide สายมันใหญ่กว่าsata ก้อแค่นั้นแหละ เคสจะได้ไม่รก

Comment

ไม่ต่างครับ

ความเร็วในการใช้งานของ Optical Drive ในตอนนี้ยังไม่เห็นผลเลยครับ

มีแต่ HDD ที่เห็นผล (แต่ต้องเทียบ IDE กับ SATA2 นะ ถ้่าวัดกับ SATA1 ก็ไม่ต่างเท่าไหร่เหมือนกัน)

Comment

ผมว่าไรท์ได้เร็วขึ้นนะ อาจคิดไปเองก้อได้ หุหุ

Comment

ดันครับ ผู้รู้ตอบทีคราบบบ T___T

Comment

ก็อปข้อมูลลงเครื่องเร็วกว่าเดิมครับ

Comment

โอ้โห ตอนแรกผมนึกว่ามันจะ ไรท์เร็วขึ้น CD ผมยังไม่เคยลอง นะ แต่ DVD ไรท์เวลาเท่ากับ
              IDE เลย เพราะงั้น ผมว่าไม่ต่างกันเลยยย ต่างแ่ค่ เรื่องสาย

Comment

ความเร็วของ drive พวกนี้ เค้าไม่ได้ดูที่ X กันแล้วเหรอครับ

50X IDE หรือ 50X SATA มันไม่เท่ากันหรือ ???

Comment

เอ่อ .... ความเร็วในการอ่านนะครับ สมมตว่า 50x (อ้างอิงจาก CD)

ความเร็ว 1x เท่ากับ 150KB/s

50x เท่ากับ 7500KB/s หรือ ... 7.5MB ต่อวินาที ...

ซึ่ง ยังไม่เกินขีดจำกัดของสาย IDE เลยครับ

ต่อให้เปลี่ยนเป็น SATA2 ที่ความเร็ว 3Gbit/s หรือ 375MB/s ... (ความเร็วปฏิบัติจริงไม่ถึงหรอก)

มันก็อ่านได้แค่ 7.5MB อยู่ดีครับ

Comment

ต่างแค่พอร์ทการเชื่อมต่ออย่างเดียว ที่เหลือเหมือนเดิมหมด....ฟันธง

Comment

สายเล็กกว่า จัดระเบียบสายง่ายกว่า คล้ายๆโทรศัพท์มือถือครับ เล็กลงแต่โทรออกได้เหมือนกัน(แค่เรื่องการโทรนะ ฟีเจอร์ไม่เกี่ยว)

Comment

ผมว่า ไม่ต่างกันครับ ใช้อยุ่ทั้งสองตัว มันขึ้นอยู่กับเทคโนโลยีของหัวอ่านอ่ะครับ ส่วน IDE กับ SATA ไม่ต่างกันครับ แค่ระบบส่งข้อมูลให้ drive ได้เร็วขึ้น (นิดหน่อย) เท่านั้นครับ

Comment

Working...
                        X