Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ ASRock : 4DualCore-VSTA หน่อยครับ ..

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ ASRock : 4DualCore-VSTA หน่อยครับ ..

.. คือว่า ผมเพิ่งไปซื้อ E-2160 มาเปลี่ยนแทน ตัว Celeron 3.06 G. แล้วบัสจะเพิ่มเป็น 800MHz ใช่มั๊ยครับ ... คือแรม ก็จะเป็น 667 ตามด้วยหรือปล่าวครับ ถ้าปรับ Auto

.. ผมใช้แรม Corsair 1024 / 667 * 2 ... แต่ถ้าเลือก auto ในเมนบอร์ด มันจะขึ้น 533 MHz ก็เลยเข้าไปปรับให้เป็น 667 MHz แต่ปัญหาเกิดขึ้นแล้วครับ ...

ปัญหาคือ ...

1. ถ้าปรับบัส 533 จะเห็นแรม 2048 MHz ปกติครับ
    2. แต่ถ้าปรับเป็น 667 ทำไมแรมผมเหลือ 1.5 G. กำ .. งง.. เลยครับ ช่วยผมด้วยครับ ทำยังไง

.... Windows XP .. ครับ , ตอนนี้ลง Vista แล้ว ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ เลยใช้ 533 อยู่

ขอบคุณ ทุกท่าน ... ช่วงนี้ปัญหาเยอะจริงๆ สงสัยอ่อนมากครับ

ปํญหานี้มากันอีกแล้วเหรอ
    แปลกดีนะ แต่ของผมกลับไม่เป็นนะ เคยเห็นกระทู้เก่าๆมีปัญหาคล้ายๆกัน สรุปว่าเอาบอร์ดไปเปลี่ยน

แต่ถ้าไม่ซีเรียส มันก็ใช้ได้ครับ ยังไงแรมมันก็วิ่งเร็วกว่าบัสซีพียูอยู่แล้ว ถึงแม้จะวิ่งแค่ 533 ไม่มีผลเรื่องคอขวดอะไรอยู่แล้วสบายใจได้

Comment

กำ
      เป็นเพราะ Mainboard เหรอครับ ..

Comment

ASRock

Originally posted by zetec View Post
        ปํญหานี้มากันอีกแล้วเหรอ
        แปลกดีนะ แต่ของผมกลับไม่เป็นนะ เคยเห็นกระทู้เก่าๆมีปัญหาคล้ายๆกัน สรุปว่าเอาบอร์ดไปเปลี่ยน

แต่ถ้าไม่ซีเรียส มันก็ใช้ได้ครับ ยังไงแรมมันก็วิ่งเร็วกว่าบัสซีพียูอยู่แล้ว ถึงแม้จะวิ่งแค่ 533 ไม่มีผลเรื่องคอขวดอะไรอยู่แล้วสบายใจได้

DDR 533 ... นี่คือบัส เยอะกว่า CPU Bus 800 MHz เหรอครับ ...

ผมไม่เข้าใจ อธิบายหน่อยครับ ... ผมไม่รู้จริงๆ

Comment

cpuต้องหาร4 แต่ddrหารแค่2ไงครับ

Comment

แล้ว banwidth เท่าเดิมมั๊ยครับ ระหว่าง 533 กะ 667 .... หรือว่าเท่ากัน เพราะวิ่งตาม bus CPU.. ขอบคุณครับ

Comment

Ram 533[266x2=533] Dual channel = 1066
              CPU = 800[200x4=800]

Ratio FSB : DRAM = 3:4 [800:1066]
              ประมาณนี้น่ะ

Comment

ขอบคุณหลายๆเด้อ คับ ..

Comment

Working...
                X