Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำให้เสียงออกทั้ง sound card / sound on board

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำให้เสียงออกทั้ง sound card / sound on board

มีวิธีทำให้เสียงออกทั้ง sound card และ sound on board มั้ยครับ

รบกวนผู้รู้ชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไม่น่าจะทำได้ นะครับ ระบบ ไม่น่าจะมองเห็น อุปกรณ์การทำงานที่มีหน้าที่เหมือนกัน ในเวลาเดียวกันได้นะครับ

หรือมีไครเคยลองแล้ว

Comment

ผู้รู้ช่วยตอบที

Comment

เดียวตีกันตาย -*-
        จะทำเพื่อให้ออก แจ๊คหน้าเคส รึป้าวครับ

Comment

มันทำไม่ได้เหรอครับ ไม่เป็นไรครับ

ถ้าอย่างนั้น เราจะ disable sound on board อย่างไรครับ
          คือผมลองใช้บางโปรแกรม มันก็ออก การ์ด บางโปรแกรม ก็ออก ออนบอร์ดอ่ะครับ
          ถ้าให้มันออกพร้อมกันไม่ได้ก็ให้มันออกที่การ์ด อย่างเดียวดีกว่าครับ

รบกวนอีกครั้งครับ ขอบคุณครับ

Comment

เข้าใน Bios แล้วก็หาในส่วนที่เขียนประมาณว่า Onboard Audio ประมาณนั้น ... แล้วก้อเลือกให้เป็น Disable ครับ ... ปกติ ถ้ามันเปิดอยู่ มันจะเป็น Enable หรือไม่ก็ Auto ...

............ เดี๋ยวให้พี่ๆ เขามาตอบอีกครับ จะได้ชัวร์ .......................

Comment

ทำได้ด้วยเย๋อท่าน....

เป็นโปรเจ็คใหม่อ่ะเปล่าเนี่ยะ

Comment

ไม่ใช่เรื่องแปลกประหลาดพิศดารพันลึกอะไรหรอกครับ
                ผมเองก็ใช้ soundcard ทีละสองตัวมานานแล้ว
                soundcard + onboard ก็เห็นหลายคนเค้าใช้กันอยู่
                จัดที่จัดทาง บริหารทรัพยากรให้ดี มันก็อาจจะอยู่ร่วมกันได้โดยสันติ
                ช่วยกันทำงาน ไม่ทะเลาะและไม่เกี่ยงงานกัน

แต่ก็ใช่ว่าทุกรุ่นจะอยู่ร่วมกันได้ดีเสมอไปนะครับ ต้องลอง อิอิอิ

Comment

เข้ามาบอกว่า ทำได้ด้วยเหมือนกันครับ เพราะว่าเคยทำ

ใส่ 2 อัน หรือมากกว่า ก็ไม่ตีกันหรอกครับ (ถ้า IRQ ไม่ตีกัน และ MB จัดสรร IRQ ดี)

คือ พอใส่ 2 อันแล้ว Audio setup ใน control panel มันจะ list Audio device ตามที่ใส่ครับ แต่ว่าจะ set ให้เป็น default ได้แค่อันเดียว ก็เลือกเอาว่า จะเอาอันไหนเป็น default

มาถึง Program ที่ playback ปกติมันจะเลือกได้ว่าเราจะ playback ไปที่ device (Sound card) ตัวไหน
                  ถ้าเราไม่เลือก มันก็ playback ไปที่ตัว Default ที่เรา set ไว้ใน control panel ครับ

Comment

ผมทำได้ หมดนี่เลย

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                      SLI Soundcard....

Comment

การ์ดซาว์ดใส่เกิน 1 ก็ได้ครับ แต่ปัญหาก็คือทำยังงัยจะให้ทำมันเป็นอิสระต่อกันได้ เช่น ซาว์ดตัวนึงใช่ฟังเพลงอยู่ ในขณะที่อีกตัวนึงดูหนังอยู่ อีกตัวนึงเล่นเกมส์อยู่ ไปพร้อมๆกัน

Comment

Originally posted by tuajing View Post
                          ไม่ใช่เรื่องแปลกประหลาดพิศดารพันลึกอะไรหรอกครับ
                          ผมเองก็ใช้ soundcard ทีละสองตัวมานานแล้ว
                          soundcard + onboard ก็เห็นหลายคนเค้าใช้กันอยู่
                          จัดที่จัดทาง บริหารทรัพยากรให้ดี มันก็อาจจะอยู่ร่วมกันได้โดยสันติ
                          ช่วยกันทำงาน ไม่ทะเลาะและไม่เกี่ยงงานกัน

แต่ก็ใช่ว่าทุกรุ่นจะอยู่ร่วมกันได้ดีเสมอไปนะครับ ต้องลอง อิอิอิ
                          Originally posted by battlecruiser View Post

ขอถามหน่อยครับว่าต้องใช้โปรแกรมอะไรช่วยหรือเปล่าครับ
                          หรือเป็นที่บอร์ดครับ

Comment

Originally posted by badghost View Post
                            การ์ดซาว์ดใส่เกิน 1 ก็ได้ครับ แต่ปัญหาก็คือทำยังงัยจะให้ทำมันเป็นอิสระต่อกันได้ เช่น ซาว์ดตัวนึงใช่ฟังเพลงอยู่ ในขณะที่อีกตัวนึงดูหนังอยู่ อีกตัวนึงเล่นเกมส์อยู่ ไปพร้อมๆกัน
                            ง่ายมากครับ

เล่นเกมส์่ ใช้ของ windows default

ฟังเพลง ให้ winamp เลือก output แยกไป

ดูหนัง media player ก็ เลือก output แยกไป

แต่.... ลำโพง3ชุด + soundcard 3 ตัวเลยเหรอ - -''

Comment

ง่ายมากครับ

เล่นเกมส์่ ใช้ของ windows default

ฟังเพลง ให้ winamp เลือก output แยกไป

ดูหนัง media player ก็ เลือก output แยกไป

แต่.... ลำโพง3ชุด + soundcard 3 ตัวเลยเหรอ - -''
                              อ๋อๆ เข้าใจแล้วครับท่าน ที่แท้ก็ให้แต่ละโปรแกรมเลือก output ของตัวมันเอง
                              ว่าจะออกเสียงจากการ์ดตัวไหน(ออนบอร์ด)ใช่มะครับ

Comment

Working...
                              X