Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำให้เสียงออกทั้ง sound card / sound on board

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

..

Originally posted by dears View Post
    SLI Soundcard....

SLI sound card ... ฮ่าาา ๆๆๆๆ คิดไปได้นะครับ เสียงออกมา ระดับ Audigy

Comment

Originally posted by 12040010 View Post
      อ๋อๆ เข้าใจแล้วครับท่าน ที่แท้ก็ให้แต่ละโปรแกรมเลือก output ของตัวมันเอง
      ว่าจะออกเสียงจากการ์ดตัวไหน(ออนบอร์ด)ใช่มะครับ
      3อันนี้เลือกเป็นคนละอัน ได้ [วันนี้ใส่อันเดียว ]

จริงๆมีสูงกว่านี้ ในระดับ DSP Directwire หรือโยง SP_DIF หากันดื้อๆระหว่างการ์ดก็ได้

แต่ถ้า creative live/audigy หลายๆตัว ผมมักจะใช้ kxdriver เพราะมันให้ได้ทุกอย่าง

Comment

ตามที่ท่าน battlecruiser อธิบายผมพอจะเข้าใจ แต่ผมเคยทดลองแล้วมันขึ้นจอฟ้าอย่างบ่อย สลับโปรแกรมไปมาบ่อยๆ แฮงค์ พอจะมีวิธีแก้มั่งป่าวครับ

Comment

เข้ามาเก็บข้อมูลครับ ผมเพิ่งรู้ครับว่ามันทำได้ด้วย คอนนี้ผมใช้เเบบonboardอยู่เลยครับ

Comment

มันมีประโยชน์อย่างไรหรือครับ ปกติซาวด์การ์ดทั่ว ๆ ไปก็มีรูเสียบมากกว่า 1 อยู่แล้วนี่ครับ

Comment

Originally posted by sirapob View Post
              มันมีประโยชน์อย่างไรหรือครับ ปกติซาวด์การ์ดทั่ว ๆ ไปก็มีรูเสียบมากกว่า 1 อยู่แล้วนี่ครับ
              ยกตัวอย่างง่ายๆ จากภาพที่ผมลงไว้ใน #8
              ปรกติ soundcard ของ creative จะให้ synth มาสองชุดคือ synth A + B
              ชุดนึงจะมี 16 channel สองชุดก็ 32 channel
              ซึ่งก็เปรียบเหมือนมีเครื่องดนตรี 32 ชิ้นนั่นแหละครับ
              ใส่การ์ดเพิ่มเข้าไปอีกตัว ก็ได้มาอีก 32 เป็น 64 channel
              แล้วยังได้ midi I/O เพิ่ม ช่องต่ออะไรต่อมิอะไรต่างๆ เพิ่มมาอีกเท่าตัว

ประโยชน์มหาศาลครับ สำหรับคนทำดนตรี ;-)

Comment

อืมม

ไม่เคยให้มันทำงานพร้อมๆกันอะ เพราะลำโพงยังมีอยู่ชุดเดียว หุหุ

แต่โดยหลักการทำได้อยู่แล้วครับ
                ต้องให้ software control เอาว่า จะออกเสียงที่ตัวไหน

ส่วนเสียงนั้นไม่ได้ขึ้นเหมือนการต่อ sli ของ การ์ดจอครับ
                เนื่องจากมันแยกกันทำงานครับเหมือนท่านมีการ์ดจอสองตัวแต่ไม่ได้ sli ครับ
                ถ้าจะ sli ต้องเขียน driver + ทำ hardware ให้มัน sync กันได้ครับ

เหมือนกะการ์ดจอที่ต้องมี driver บอกว่า ให้ sli กันนะ ไรแบบนี้ครับ

สาเหตุที่ไม่มี soundcard sli ก็เนื่องจาก เสียงปกติๆของ soundcard ตัวเดียวมันก็โอเคแล้วครับ
                แต่ในอนาคตก็ไม่แน่ครับ

Comment

Working...
                X