overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: x2 3600 จะขับ VGA รุ่นสูง ๆ อย่าง 8800 ได้เต็มประสิทธิภาพหรือไม่ครับ

OverclockZone Member CIA's Avatar

Default x2 3600 จะขับ VGA รุ่นสูง ๆ อย่าง 8800 ได้เต็มประสิทธิภาพหรือไม่ครับ

ผมเคยทราบมาว่า CPU รุ่นเล็ก

อาจจะทำให้เกิดปัญหาคอขวด

กับ VGA รุ่นสูง ๆ

และ ถ้าใช้ VGA รุ่นสูง ๆไม่เต็ม ประสิทธิภาพ

แก้ปัญหาด้วยการ OC ได้ไหมครับ

(x2 3600+ m2n-mx+1GB Ram Corsair )

Moderator Gearhead's Avatar

ได้ครับ

OverclockZone Member dears's Avatar
    Royal Thai Army

มิมีปัญหา
    ลื่นปื๊ด ลื่นปื๊ด ....

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

อีกเสียงครับ

OverclockZone Member
    GMM Grammy !!~*

ถ้าสมมติตอนนี้ ผมซื้อ 8800GTS มาใช้ เจ้า

ตัวเล็ก X2 3600+ @ 2.84 มันจะรีดพลังม้าได้เต็มจำนวนเลยมั้ยครับพี่ ๆ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

Quote Originally Posted by Rikimaru View Post
    ถ้าสมมติตอนนี้ ผมซื้อ 8800GTS มาใช้ เจ้า

ตัวเล็ก X2 3600+ @ 2.84 มันจะรีดพลังม้าได้เต็มจำนวนเลยมั้ยครับพี่ ๆ
    ได้ครับ ไม่มีปัญหา การ์ดมันทำหน้าที่ เต็ม 100 ตลอดเวลาครับไม่มีอู้ ไม่มี ท้อครับ ขึ้นอยู่กับว่า CPU จะถีบขึ้นไปอีกได้แค่ใหนครับ

Quote Originally Posted by Rikimaru View Post

ไม่หมดครับ ของผมน้อยกว่าท่านอีกครับ ยังรีดไม่หมดเลยครับ ที่ทราบเพราะ เคยคุยกับคนที่เค้าใช้การ์ดรุ่นเดียวกัน แต่คนละ System ครับ ของเค้าเป็น C2D รู้สึกจะ E66 OC ด้วยนะครับ 06 ยังต่างกันหลักพันเลยครับ คะแนนแยกนะครับ

ว่าง่ายๆ CPU แรงเท่าไร จะยิ่งช่วยขับพลังการ์ดจอออกมามากเท่านั้นครับ

OverclockZone Member nicolas's Avatar

มันจะสะท้อนถึงพลังประมวลผลทางด้านกราฟิกโดยรวมของคอมเครื่องนั้นครับ
    ถ้า 3dmark 05 06 จะมีคะแนน cpu(แต่ขนาดแรมและบอร์ดที่ใช้ก็มีผลครับ) + graphic
    บางทีคะแนน graphic ใกล้กัน(แต่สเปกอ่อนก็น้อยกว่าเห็นๆครับ) แต่คะแนน cpu เยอะตอนรวมก็เยอะตามครับ

OverclockZone Member GyM's Avatar
    ที่ปลอดภัย~~(BKK)

x2 มันไม่ใช่ไม่แรงนะ แต่C2Dมันโคดแรง

OverclockZone Member Hokly's Avatar

Quote Originally Posted by Gearhead View Post
    ไม่หมดครับ ของผมน้อยกว่าท่านอีกครับ ยังรีดไม่หมดเลยครับ ที่ทราบเพราะ เคยคุยกับคนที่เค้าใช้การ์ดรุ่นเดียวกัน แต่คนละ System ครับ ของเค้าเป็น C2D รู้สึกจะ E66 OC ด้วยนะครับ 06 ยังต่างกันหลักพันเลยครับ คะแนนแยกนะครับ
    สมมตินะครับว่า ถ้าผมซื้อตัวe2140มาocเพิ่ม เเล้วมาใช้คู่กับ8800GTSนี่ได้ไหมครับ มันจะเเรงกว่าใช้คู่กับamd x2 3600+ ไหมครับ

เดือนหน้าจะได้comไหม่เเล้วครับ

GMM Grammy !!~*

E2140 แล้ว OC ไปซัก 100% แรงกว่า X2 3600+ ครับ อิอิ

ราคา CPU มันไม่ต่างกันมาก แต่มันไปต่างที่ราคา MB ดี ๆ ที่จะขับพลังออกจาก CPU ได้นะครับ

ผมเลยมาจบที่ X2 3600+ นี้ไง อิอิ

ใจจริง ๆ ก็เหล่ ๆ E4400+MB ดี ๆ เหมือนกัน แต่เกินงบไปโขเลยครับ

OverclockZone Member พ่อน้องแนนต์'s Avatar

galaxy 8800gts

ยังขี่เต่า อยู่เหมือนกันครับ p4 2.66

รอโอกาส ขี่เบนซ์ อยู่เหมือนกัน e4xxx / e6xxx

คงต้องรออีกหน่อย

OverclockZone Member CuteCool's Avatar

ผมว่า CPU มีส่วนมากทีเดียวครับ เคยจับเอา Cell ลากไป 4 กิก กับคู่กับ 8800GTS เทส 3D mark 05 , 06 ได้แต้มแค่ 7,xxx กับ 5,xxx เองนะครับ

Quote Originally Posted by Hokly View Post
    สมมตินะครับว่า ถ้าผมซื้อตัวe2140มาocเพิ่ม เเล้วมาใช้คู่กับ8800GTSนี่ได้ไหมครับ มันจะเเรงกว่าใช้คู่กับamd x2 3600+ ไหมครับ

เดือนหน้าจะได้comไหม่เเล้วครับ
    - ดีครับ
    - แรงกว่าครับ

OverclockZone Member Hokly's Avatar

ผมเห็นพี่ที่ชื่อboboเขาทำbsel modน่ะครับ ผมเห็นว่ามันประหยัดดีครับ เลยอยากลองบ้างครับ เพราะในเคสนั้น ผมว่าราคามันแพงกว่าชุดamd+asrockไม่เท่าไหร่ครับ

ตอนนี้สับสนมากๆเลยครับ ไม่รู้จะเอาตัวไหนดี แล้วยังมีตัวBE2350อีกล่ะครับ ผมว่าตัวนี้ก็น่าเล่น เพราะมันกินไฟน้อยกว่า

โอยเครียด ปวดหัวเลยครับพี่ๆ เลือกไม่ถูกครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ลื่นครับ
    ในการเล่นเกมส์เต็มประสิทธิภาพแน่นอนครับ
    ส่วน CPU แรงก็มีผลในการเพิ่มแฟรมเรต (ไม่ต่างมากเกิน 5-10 เฟรมเรต)
    *แต่จะต่างตรงที่เทส 3DMark ต่างๆ นี้ละ เพราะโปรแกรมเหล่านี้มันมีคะแนน CPU รวมอยู่ด้วย จึงทำให้ การ์ดจอมันคะแนนมากมายครับ 555+

อยากรู้ความต่างอย่าวัดด้วยโปรแกรม Benchmark ครับ โดยเฉพาะ 3D Mark 06 เพราะมันมีคะแนน CPU ต้องดูที่การเล่นเกม เอาค่าเฟรมเรตที่ได้ในแต่ละความละเอียดมาวัดเทียบกันเลย ถ้า CPU แรงพอเหมาะเฟรมเรตที่ได้ต้องไปในทิศทางที่ควรจะเป็นคือความละเอียดน้อย ๆ เฟรมเรตที่ได้ต้องสูง และจะลดหลั่นกันไปตามความละเอียดที่เพิ่มขึ้น แต่ถ้ามันแรงไม่พอเราอาจจะพบว่าที่ความละเอียดซัก 1280*1024 ลงไปนี่เฟรมเรตที่ได้ออกมาไล่เลี่ยกันมาก ๆ แบบที่ไม่ควรจะเป็น และบางทีอาจพบว่าที่ความละเอียด 1280*1024 เฟรมเรตน้อยกว่า 1024*768 นิดหน่อยด้วยซ้ำ อันนี้ถ้าเปลี่ยน CPU ก็คงเหมาะกว่า แต่ถ้าเราใช้จริงแล้วเรารู้สึกพอใจก่ะผลที่ได้ก็ไม่จำเป็นครับ

ปล.อีกอย่าง เกมที่จะใช้ลองแนะนำว่าลองเกมที่ดูเป็นมาตรฐานหน่อยดีกว่า อย่าง Onlivion ,Quake4 ,CoH เกมพวกนี้น่าจะใช้ได้นะครับ

OverclockZone Member CIA's Avatar

Thumbs up

ขอบคุณมากมายครับ

Bookmarks

Bookmarks