Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC! อุปกรณ์ขำๆ แต่อยากแรง พี่ๆช่วยหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC! อุปกรณ์ขำๆ แต่อยากแรง พี่ๆช่วยหน่อยครับ

พึ่งซื้อคอมฯมาใหม่ยังไม่ถึงเดือน
    มี E6420
    GA-P35-DS3R
    Apacess P5300 4*1GB
    ตอนนี้ OC ไปที่ 3.2G (8*400)
    เพิ่มไฟ Ram ไป 0.2V
    นอกนั้นไม่ได้เพิ่มไฟ
    ใช้ Stock Heatsink + FAN

รัน ORTHOS ข้ามคืนไม่มีปัญหา
    ความร้อนสูงสุด ถ้าไม่เปิดแอร์
    CPU:55
    SYSTEM:50
    แต่ถ้าเปิดแอร์
    CPU:50
    SYSTEM:43

ช่วงนี้ยังไม่ได้ลอง OC ไปมากกว่านี้ เพราะอุปกรณ์หลายๆตัวยังไม่พร้อม (RAM + CPU Cooler)

พี่ๆว่า ถ้าอุปกรณ์ชุดนี้จะไปได้สุดสักเท่าไหร่ครับ แล้วถ้าอยากไปไกลกว่านี้ควรเปลี่ยนอะไรดี แนะนำด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ลองเบิร์นแล้วใช้มือสัมผัสอุปกรณ์ทุกชิ้น โดยเฉพาะพวก mch , sb. แล้วก็ cmos ,ic ต่าง ๆ ตัวไหนร้อน เล่นมันก่อนเลย เปลี่ยนซิลิโคน หรือแปะซิงค์ พวกที่ร้อน ๆซะก่อนครับ แล้วค่อยไปต่อ บอร์ดตัวนี้น่าจะเกินบัส 500 ค่อนข้างแน่ครับ อยู่ที่องค์ประกอบอย่างอื่นด้วยนะครับ

Comment

ของผมอยากแรงมั่งจังอ่ะครับ E2160 1.80G เองอ่ะครับ ของพี่ๆโครจแรงเลยอ่ะ

Comment

แรมบ้านๆ คงติดที่บัส450ครับ ถ้าได้แรมดีๆ เกิน500แน่ๆ

Comment

Originally posted by จอมยุทธ View Post
          แรมบ้านๆ คงติดที่บัส450ครับ ถ้าได้แรมดีๆ เกิน500แน่ๆ
          ครับผม บ้านมากๆ ซื้อมาก G ละ 1270 แหะๆ สงสัยต้องโล๊ะทิ้งไปหาแรมเทพๆหน่อยแล้วครับ

Comment

ผมลาก E4300 มาได้ 2.7 เองเอาไรมากครับ

Comment

แหะๆ ตอนนี้ไปสอยแรมเทพ มาใหม่ละครับ รันที่ 4-4-4-12 ที่ 410*8 ก่อน
              ตอนนี้ก็ค่อยๆเพิ่มมันแรมมันวันละ 10MHz
              จาดูว่าจะได้ CL 4 สุดที่ไหน

ลอง 6*500 ที่ CL 5 แล้วรันได้ไม่มีปัญหา (orthos 14 ชม.)

7*500 ไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่ น่าจะเป็นที่ CPU คงต้องลอง burn ดูก่อน

Comment

รอชม

Comment

http://valid.x86-secret.com/show_oc?id=217692

ลงรูปแล้วไม่ผ่าน เอาลิงค์ก่อนละกันครับ

Comment

เดี๋ยวจะพาไป บัส 450 x 8 ให้ครับ รอแป๊บ

ปกติ CPU ท่านมันตัว x8 มันจะตันเร็ว นะ
                    ลดตัว x7 พอแล้ว เพิ่มไฟ CPU เต็มๆ ซัก 1.45-1.5v น่าจะ OK
                    ไฟแรม 2.1-2.3V อัดหนักๆ คับ
                    แล้วก็ CPU x7 สมมุติท่านไปได้ที่ 450 x 7 = 3.15G นะที่เข้าวินโดวส์ได้ (ลากไปให้เข้าวินโดวส์ได้ก็พอ)
                    เอาแค่เข้าวินโดวส์ได้เป็นพอไม่ต้องเทสอะไร แล้วก็รีสตาร์ส
                    เข้าไปปรับ BIOS ใหม่เปลี่ยนจาก 7 เปลี่ยน 8 x 450 = 3.6G กด F10 (แค่นั้นครับไปต้องไปตั้งอะไรเลย)
                    ทีนี้ละมันก็จะเข้าวินโดวส์ได้เหมือนเดิมครับ หิหิหิ
                    ผมก็ทำแบบนี้ละ ปกติตัว x9 ผมก็ปรับเป็น x8 (400 x 8=3.2G) แล้วก็เปลี่ยนจาก 8 เป็น 9 (9x400=3.6G) ครับ หิหิหิ ง่ายๆ
                    เน้นอัดไฟ CPU + RAM ใว้ตั้งแต่แรกเลย ครับ ครั้งที่ 2 นี้ปรับแค่ตัว X ครับ

นี้ตัว X8 ของผมครับ ยังหาทางปรับให้เป็น X9 ไม่ได้เลย --" (450 X 9 = 4.0G อะ)
                    ของผมไฟ CPU 1.58V.
                    ไฟแรม 2.3V. (บัส 900 1:1)

Last edited by TWK.; 16 Jul 2007, 21:07:08.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      เดี๋ยวจะพาไป บัส 450 x 8 ให้ครับ รอแป๊บ

ปกติ CPU ท่านมันตัว x8 มันจะตันเร็ว นะ
                      ลดตัว x7 พอแล้ว เพิ่มไฟ CPU เต็มๆ ซัก 1.45-1.5v น่าจะ OK
                      ไฟแรม 2.1-2.3V อัดหนักๆ คับ
                      แล้วก็ CPU x7 สมมุติท่านไปได้ที่ 450 x 7 = 3.15G นะที่เข้าวินโดวส์ได้ (ลากไปให้เข้าวินโดวส์ได้ก็พอ)
                      เอาแค่เข้าวินโดวส์ได้เป็นพอไม่ต้องเทสอะไร แล้วก็รีสตาร์ส
                      เข้าไปปรับ BIOS ใหม่เปลี่ยนจาก 7 เปลี่ยน 8 x 450 = 3.6G กด F10 (แค่นั้นครับไปต้องไปตั้งอะไรเลย)
                      ทีนี้ละมันก็จะเข้าวินโดวส์ได้เหมือนเดิมครับ หิหิหิ
                      ผมก็ทำแบบนี้ละ ปกติตัว x9 ผมก็ปรับเป็น x8 (400 x 8=3.2G) แล้วก็เปลี่ยนจาก 8 เป็น 9 (9x400=3.6G) ครับ หิหิหิ ง่ายๆ
                      เน้นอัดไฟ CPU + RAM ใว้ตั้งแต่แรกเลย ครับ ครั้งที่ 2 นี้ปรับแค่ตัว X ครับ

นี้ตัว X8 ของผมครับ ยังหาทางปรับให้เป็น X9 ไม่ได้เลย --" (450 X 9 = 4.0G อะ)
                      ของผมไฟ CPU 1.58V.
                      ไฟแรม 2.3V. (บัส 900 1:1)

ถามท่าน TWK นะครับ
                      ไอ้ที่ว่าให้ restart แล้วเปลี่ยนตัวคูณ แล้วกด F10

ไอ้ F10 นี่มันจะทำให้เกิดอะไรขึ้นหรือครับ ขออภัยพอดีไม่ค่อยเชี่ยวนะครับ

Comment

โอ้...แต่ละท่านOCไปถึงไหนกานหมดแว้วว แจ่มจิง
                        ไอ้ผมอะยังโบราณมากเลยพี่ เดิมๆอยู่เลยอ้า อิอิ

Comment

Originally posted by @Tee View Post
                          ถามท่าน TWK นะครับ
                          ไอ้ที่ว่าให้ restart แล้วเปลี่ยนตัวคูณ แล้วกด F10

ไอ้ F10 นี่มันจะทำให้เกิดอะไรขึ้นหรือครับ ขออภัยพอดีไม่ค่อยเชี่ยวนะครับ
                          คือการเซฟไบออสครับ -*- กด yes เพื่อ save

Comment

แรงมักๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

มาอีกรอบ

http://valid.x86-secret.com/show_oc?id=218298

ตอนนี้ ได้ 3.52G แล้วที่ 8*440 CL 4-4-4-12
                              ต้องเพิ่มไฟแรมเป็น 2.2V
                              CPU 1.5V แล้ว
                              สงสัยจะใกล้ตันแล้ว แย่จัง

Comment

Working...
                              X