Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เพิ่มแรม แล้วเมนบอด ไหม้เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เพิ่มแรม แล้วเมนบอด ไหม้เลย

เมนบอดผมเก่าแล้ว ซื้อมาตั้งแต่ 6 ปีที่แล้ว
    ecs รุ่น P4M266AM รองรับ DDR ram บัส 266 Mhz
    ผมได้ซื้อ แรม ddr 512 Mb 400 Mhz มาใส่ ก้ใช้ได้ปกติ เมื่อ วานนี้ผม ได้ ซื้อแรม รุ่นเดิม บัสเดิม มาใส่อีก ปรากฏว่า ควัน ขโมง มีเสียง จี๊ดๆๆ ออกมา ทีแรก นึกว่าแรมไหม้ ผม ตกใจ เลย รีบถอดปลัก เช็คสภาพ แรมดูแล้ว ปรากฏว่าแรมไม่ไหม้ แต่ ชิพ สีดำๆ ตรงเมนบอด ไหม้ แทน เลย สงสัยว่า ในกรณี นี้เป็นเพราะอะไร ครับ

ช่วย ผมไขข้อข้องใจหน่อยครับ
    Last edited by newzbaba; 11 Jul 2007, 02:56:53.

ดันๆ

ช้วย ข้อย แหน่ ทำไงดี อะ หมดประกันแล้ว

Comment

ปกติ อาการนี้คือใส่แรม ผิดทางนะครับ ก็เลย แต๊ป แต่ถ้า ใส่ถูก แล้ว ไม่แน่ใจว่า PSU จ่ายไฟไม่พอหรือเปล่า

Comment

มีรูปมะเอยว่าอยู่แถวไหน จะได้แจงให้ครับ

Comment

จึ๊ย ฟังเเบนี้เเล้ว ไม่กล้าซื้อเเรมยี่ห้อนี้มาใช้เลยครับพี่ เห็นราคามันน่าซื้อดีครับ

Comment

c ภาคจ่ายไฟ ระเบิด ฮิ ฮิ ดูว่าตัวไหนระเบิด หรือ บ๋วม ก็ ไปชื้อ มาเปลียน แต่ต้องรู้ เรื่องอีเล็กทรอนิกส์
            สักหน่อย นะไม่นั้น ระเบิดรอบสองเสียงดังฟังชัด แน่เลย 5555

Comment

เป็นใครโดนนี่คงหลอนไปเลยครับ

Comment

นิว

Originally posted by Hokly View Post
                จึ๊ย ฟังเเบนี้เเล้ว ไม่กล้าซื้อเเรมยี่ห้อนี้มาใช้เลยครับพี่ เห็นราคามันน่าซื้อดีครับ
                มันคงไม่ได้เป็นที่แรมหรอกครับ

เมนบอดผม เอง เคลมมาหลายรอบละ

Comment

ดันๆ ต่อครับ
                  เป็น ชิบ สีดำๆอะครับ มันแต๊บเลย

ปล. ถ้าใส่ ผิดทาง จะเป็นไปได้ เหรอครับ ตัวล็อค ก็ ล็อค ครบ นะครับ แบบว่ากดลง พอ ดี

Comment

รอความเห็นทุกท่าน

Comment

ชิปสีดำๆ มานมีหลายตัวน่ะครับ
                      เดาทางกันไม่ถูก
                      ขอรูป เอามาดูกันน่าจะชัดเจนกว่าจินตนาการอ่ะครับ

Comment

ไม่น่าเกี่ยวกับใส่ ram ผิดทาง เพราะว่า Slot Ram ถ้าไม่ใช่รุ่นของมันยัดยังไงก็ไม่มีทางเข้า Nock ลง ล๊อคหรอกครับ น่าจะเป็นที่อย่างอื่นมากกว่า

Comment

เข้ามาดูครับ สรุปว่าบอร์ดพี่เสียใช่ไหมครับ ผมนึกว่าเเรมครับ ตกใจหมด

Comment

ถ้าบอร์ดเสีย ระวังมันจะลามไปถึงตัวอื่นด้วยนะ ใช่ว่าจะไปแต่แรม เหอะๆๆๆ

Comment

ชิพสีดำๆ ไม่ใช่ชิพเซทนะครับ 555 ไม่งั้นเรื่องใหญ่

ถ้าไม่ใส่แรมกลับด้าน อาจจะเป็นที่ไฟแรมก็ได้มั้ง? แบบแรม 2 แถว เอาไฟเพิ่ม แล้วบอร์ดวงจรปรับไฟแรมมันเอาไม่อยุ่

Comment

Working...
                              X