Announcement

Collapse
No announcement yet.

...ถามเรื่องลำโพง การเปรียบเทียบวัตต์จริงกับวัตต์(PMPO)ทำอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ...ถามเรื่องลำโพง การเปรียบเทียบวัตต์จริงกับวัตต์(PMPO)ทำอย่างไรครับ

ผู้รู้ช่วยหน่อยครับ การเปรียบเทียบ หรือคำนวณ จำนวนวัตต์ ของลำโพง
    เช่น1,000W. (PMPO) จะเท่ากับเท่าไร ของวัตต์จริงRMS ครับ
    หรือ 10 วัตต์RMS จริง มันจะเท่ากับเท่าไร ของ (PMPO) ครับ
    หรือมันมาเปรียบเทียบกันไม่ได้หรืออย่างไรช่วยอธิบายหน่อยนะครับ
    Last edited by hideto13; 11 Jul 2007, 17:38:00.

ปกติวัตต์ PMPO (Peak Music Power Output) จะมีค่า อัตราส่วน ต่อ
    วัตต์ RMS (Root Mean Square) ไม่เท่ากันของแต่ละ บริษัท

ประมาณว่า ไม่มีสูตรคำนวนที่เป็นทางการครับ

ก็อยู่ในช่วง 100-200 เท่าของ วัตต์ แบบ RMS

ยังไงก็ควรพิจารณาที่วัตต์ RMS เป็นหลักครับ เพราะเป็นกำลังวัตต์จริงๆ ของอุปกรณ์นั้นๆ
    Last edited by zicmaxx; 14 Jul 2007, 10:24:18.

Comment

อาจไม่ตรงเท่าใหร่ครับ แต่ PMPO หารด้วย 10 ก็จะได้ Watt แบบ RMS

Comment

เอา PMPO หารด้วยประมาณ 50
        ย้ำว่าประมาณนะครับ

เพราะจิงๆแล้ว การวัดแบบ RMS ก็ยังมีการวัดอีกหลายมาตรฐาน
        เช่นวัดกำลังขับที่เฉพาะค่าความถี่ 1000 hz
        หรือวัดหาค่าเฉลี่ยนตอลดทั้ง 20-20000hz
        ซึ่งแบบหลังก็จะทำให้ได้ค่าที่น้อยลง แต่มีความใกล้เคียงกับความเป็นจิงมากกว่า เป็นต้น

Comment

ความจริงมันมีแบบเป็นทฤษฎีเป็นเรื่องเป็นราวเลยนะ แจ่ขอโทษจริงๆที่ผมหาไม่เจอ
          แต่สูตรที่ผมใช้ (เฉพาะผมคนเดียวนะ) ผมเอา 200 หารเลย
          ที่พูดถึงนี่หมายถึงพวกเครื่องเสียงแบบมินิคอมโป อะไรประมาณเนี้ยครับ

เอ...แต่ดูแล้วไหงสูตรแต่ละคนไม่เหมือนกันเลยง่ะ ยังไงก็ลองหาเป็นแบบทฤษฎีอ่านดูละกันครับ
          เพราะผมก็มั่วๆเหมือนกันแหละ อิๆๆๆ

Comment

เข้ามาเก็บความรู้ครับ

Comment

PMPO และ RMS ในเครื่องขยายเสียงคืออะไร?
              ในปัจจุบันจะเห็นเครื่องเสียงและตู้ลำโพงที่มีเครื่องขยายอยู่ในตัว อย่างเช่นลำโพงที่ใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์ ตามห้างฯ หรือตามร้านค้าต่างๆ จะบอกกำลังขยายของเครื่องเสียงเป็น PMPO Watt เป็นส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเห็นที่เป็น RMS คุณเคยสงสัยไหมครับว่าเจ้า PMPO และ RMS นี้มันคืออะไร เรามาทำความรู้จักกับเจ้าสองตัวนี้เลยครับ

PMPO (Peak Music Power Output) เป็นหน่วยวัดของกำลังขับเสียงระดับสูงที่สุดจากทั้งช่องเสียงซ้าย ( L ) และขวา ( R ) รวมกันสำหรับการขับเสียงในระยะเวลาสั้นๆ โดยไม่ทำให้เสียงเพี้ยน

RMS (Root Mean Square) หมายถึงประสิทธิภาพหรือค่าเฉลี่ยของกำลังเสียงที่ขับอย่างต่อเนื่อง หน่วยวัด RMS เป็นตัวบอกที่ดีกว่าสำหรับกำลังขับของเครื่องขยายเสียง

วัตต์ P.M.P.O. ต่างจาก RMS อย่างไร?
              P.M.P.O. คือกำลังเสียงสูงสุดที่เครื่องเสียงจ่ายมาได้ ณ ช่วงสั้น ๆ มิใช่กำลังเสียงที่แท้จริง ส่วน RMS คือ กำลังเสียงที่แท้จริงหรือกำลังเสียงเฉลี่ย ใช้บ่งบอกถึงความดังเสียงของเครื่องเสียงนั้นๆ

เอาไปเท่านี้ก่อน จำไม่ได้เหมือนกันครับ สูตรเยอะ ส่วนใหญ่คล่าวๆก็หาร pmpo/100 = rms ละครับ

..............................................................................................

อีกนิด อยากเห็น 1000 w pmpo ไปดูเครื่อง คอมโป ตามห้าง
              อยากเห็น 1000 W RMS ไปดูเครื่อง ตามหนังกลางแปลง ที่ 2-3 คนยกนั่นแหล่ะ
              Last edited by camera; 12 Jul 2007, 14:39:46.

Comment

แล่มครับ ความรู้

Comment

Originally posted by camera View Post
                  PMPO และ RMS ในเครื่องขยายเสียงคืออะไร?
                  ในปัจจุบันจะเห็นเครื่องเสียงและตู้ลำโพงที่มีเครื่องขยายอยู่ในตัว อย่างเช่นลำโพงที่ใช้กับเครื่องคอมพิวเตอร์ ตามห้างฯ หรือตามร้านค้าต่างๆ จะบอกกำลังขยายของเครื่องเสียงเป็น PMPO Watt เป็นส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเห็นที่เป็น RMS คุณเคยสงสัยไหมครับว่าเจ้า PMPO และ RMS นี้มันคืออะไร เรามาทำความรู้จักกับเจ้าสองตัวนี้เลยครับ

PMPO (Peak Music Power Output) เป็นหน่วยวัดของกำลังขับเสียงระดับสูงที่สุดจากทั้งช่องเสียงซ้าย ( L ) และขวา ( R ) รวมกันสำหรับการขับเสียงในระยะเวลาสั้นๆ โดยไม่ทำให้เสียงเพี้ยน

RMS (Root Mean Square) หมายถึงประสิทธิภาพหรือค่าเฉลี่ยของกำลังเสียงที่ขับอย่างต่อเนื่อง หน่วยวัด RMS เป็นตัวบอกที่ดีกว่าสำหรับกำลังขับของเครื่องขยายเสียง

วัตต์ P.M.P.O. ต่างจาก RMS อย่างไร?
                  P.M.P.O. คือกำลังเสียงสูงสุดที่เครื่องเสียงจ่ายมาได้ ณ ช่วงสั้น ๆ มิใช่กำลังเสียงที่แท้จริง ส่วน RMS คือ กำลังเสียงที่แท้จริงหรือกำลังเสียงเฉลี่ย ใช้บ่งบอกถึงความดังเสียงของเครื่องเสียงนั้นๆ

เอาไปเท่านี้ก่อน จำไม่ได้เหมือนกันครับ สูตรเยอะ ส่วนใหญ่คล่าวๆก็หาร pmpo/100 = rms ละครับ

..............................................................................................

อีกนิด อยากเห็น 1000 w pmpo ไปดูเครื่อง คอมโป ตามห้าง
                  อยากเห็น 1000 W RMS ไปดูเครื่อง ตามหนังกลางแปลง ที่ 2-3 คนยกนั่นแหล่ะ

Comment

ง่ายๆเลยนะครับ

RMS คือ วัตต์แท้ๆ ของเพาเวอร์แอมป์ หรือเครื่องขยายเสียง เครื่องนั้นๆครับ

PMPO คือ วัตต์ที่วัดเอาแค่ช่วงสั้นๆครับอย่างท่าน boyz2mens ว่านั้นแหละ

ทีนี้ไอ้หน่วย PMPO เนี้ยเครื่องเสียงจาก ญี่ปุ่นนำขบวนก่อนเพื่อน
                    หวังผลในทางการค้า เพราะว่าตัวเลขมันสูง คนมองผ่านๆก็โอ้โห...จัดงานบุญได้เลยนะเนี้ย

แต่ถ้าไปถามคนที่เล่นเครื่องเสียงจริงๆเวลาจะซื้อ แอมป์สักตัว เขาจะถามหาวัตต์ RMS ครับ เพราะถ้าจะเอากันจริงๆ 100 วัตต์ RMS นี่ก็หูแตกกันแล้วนะครับ(ลำโพงต้องซัพพอร์ตด้วย)

ก็อย่างว่าละครับเอาตัวเลขหวังผลทางด้านการตลาดและจิตวิทยาก็ต้องพี่ยุ่น

เสื้อราคา 199 กะ 200 นี่ จิตวิทยาคนละเรื่องเลยนะท่าน อิอิ

Comment

อยากรู้มาตั้งนานละ

Comment

Working...
                      X