Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ เครื่องเปิดไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ เครื่องเปิดไม่ติด

ผมซื้อเคส,การ์ดจอกับพาวเวอร์มาใหม่ ก่อนจะประกอบลงเครื่องผมก็ลองการ์ดจอกับพาวเวอร์ก่อนเพราะเป็นของมือ2โดยเอาเมนบอร์ดออกมานอกเคสตัวเก่าซึ่งก็ใช้งานได้ปกติ ผมใช้อยู่2-3วันจึงเอาเข้าเคสตัวใหม่ หลังจากประกอบเสร็จกดปุ่มเปิดเครื่องปรากฏว่ามีไฟติดขึ้นมาแว้บนึงแล้วก็เงียบไปเลย ผมก็คิดว่าอะไรมันช๊อตแต่มันก็ไม่มีกลิ่นไหม้เลย ทีนี้ลองสับสวิตช์ที่พาวเวอร์แล้วกดเปิดใหม่ก็เป็นแบบเดิม ผมสังเกตุดูพัดลมที่การ์ดจอมันก็กะดิก พัดลมที่พาวเวอร์มันก็ยังติดสักพักถึงดับไปเอง
    ผมลองสลับขั้วที่ต่อจากปุ่มเปิดเครื่องดูมันก็เป็นเหมือนเดิม ผมเช็คดูสายพาวเวอร์ที่ต่อลงบอร์ดแล้วก็แน่นปกติดีทั้ง24พินและ4พินของcpu(ผมใช้ P4 3.0GHz 775) ผมจนปัญญาแล้วครับช่วยผมด้วย
    ปล.สิ่งที่เพิ่มและเปลี่ยนเข้าไปตอนลงเคสตัวใหม่มี
    Coolermaster Aquagate Mini 80cm
    สายIDEของDVDจากปกติเป็นTT UV
    สายFloppyจากปกติเป็น TT UV
    สายSATAจากปกติเป็น TT UV
    พัดลมในเคสทั้งหมด4ตัว (12cm=3 / 8cm=1)

รบกวนเพื่อนๆช่วยหน่อยนะครับ

dun

Comment

อาการอย่างนี้มันน่าจะมาอะไรช๊อตนะ...
      ลองเอาออกมาประกอบข้างนอกดูอีกทีงับ ถ้าติดแสดงว่าบอร์ดมันไปแตะกะเคสงับแล้วแก้ไขซะ

Comment

up up

Comment

Working...
        X