Announcement

Collapse
No announcement yet.

การจั้ม USB บน M/B ช่วยด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การจั้ม USB บน M/B ช่วยด้วยครับ

มีสายไฟ ที่มีสี ดำ เขียว ขาว แดง อย่างละ 2 เส้น (USB ของเคสด้านหน้า)

ส่วนที่ให้เสียบ
    . . . . .
    . . . .

แถวบน แดง ขาว เขียว ดำ เว้นไว้

แถวล่าง แดง ขาว เขียว ดำ

ต่อตามแบบข้างบน พอเสียบ usb ขึ้น usb device not recognized อ่ะ

เป็น ทุกอัน (ที่ให้จั้ม USB)

M/B ผม P35-DS3R

เป็นตั้งแต่ตอนซื้อมาเลย แต่ Port USB หลังเคส(ของเมนบอร์ดเอง) ไม่เป็นนะคับ เสียบใช้งานได้ปรกติ

เป็น เพราะอะไรครับ

หรือว่า ICH9R ยังไม่สมบูรณ์

น่าจะลองหาพวกการ์ดรีดเดอร์หรือ Front Panel ที่ต่อผ่าน USB บนเมนบอร์ดมาต่อดูนะ บางทีปัญหาอาจอยู่ที่ตัวพอร์ตของเคสเอง(ไม่ใช่ที่เมนบอร์ด)

Comment

ตามจุดที่ท่านแต้มมานะครับ

ตำแหน่ง แดง ดำ น่าจะถูก เพราะแดงมันไฟ +5V ดำเป็น GND

ไอ้ ขาว กะ เขียว นี่แหละน่าสงสัย เพราะถ้าไล่ตามจุดก็

. . . . .
      . . . .

เอาแถวเดียวนะ คงเข้าใจ

+5V USB- USB+ GND

ในทางอิเล็กฯแล้ว CODE สีสายไฟ แดงไฟ ดำกราวด์
      เป็นอันว่าลองสลับ ขาว กะ เขียว ดูครับ

Comment

Originally posted by pann View Post
        ตามจุดที่ท่านแต้มมานะครับ

ตำแหน่ง แดง ดำ น่าจะถูก เพราะแดงมันไฟ +5V ดำเป็น GND

ไอ้ ขาว กะ เขียว นี่แหละน่าสงสัย เพราะถ้าไล่ตามจุดก็

. . . . .
        . . . .

เอาแถวเดียวนะ คงเข้าใจ

+5V USB- USB+ GND

ในทางอิเล็กฯแล้ว CODE สีสายไฟ แดงไฟ ดำกราวด์
        เป็นอันว่าลองสลับ ขาว กะ เขียว ดูครับ

รู้ละคับ ทำไมไม่ติด
        ที่ผมเสียบอย่างแรกถูกต้องหมดเลย
        ลองเอา flash drive เพื่อนมาเสียบดันติด ของตัวเองไม่ติด

USB ของผมมันเสีย -*-

Comment

ฮ่าาาาๆๆๆ
          ผมก็เพิ่งรู้วิธีจั๊มนี่แหละ ขอบคุณมาก
          Last edited by singsong; 10 May 2011, 11:41:25.

Comment

Working...
          X