Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยทีคับคล็อกได้ 2.3 เอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยทีคับคล็อกได้ 2.3 เอง

Abit KN9-SLI
    3600+ X2
    Ram Kingston ไฮนิก 1G/667*2
    GALAXY 7600GS
    ผมคล็อกได้ 2.37 เองอะคับ
    บัส 250 ไฟ cpu 1.4 ไฟแรม 2.0 ทดแรม 667 5 5 5 15 2T
    แทบอ้วกอะคับ ผมอยากได้สัก 2.8 ทำไงดี

แต่ผมไม่รู้นะคับว่าเวลารันเข้า Windows จะทำอะไรไม่ค่อยได้ต้องรอ post lan รันขึ้นมาก่อนถึงจะเล่นได้เน็ตได้(รอ post lan รันประมาณ 2-3นาทีอะคับ)

อือ...อยากแรงคับ

เดิมๆ ก็แรงนะครับ อย่าไปใส่ใจกับคะแนนเกินไป เครียดเปล่าๆครับ

Comment

ลด ht กับทดแรมอีกสักนิด

Comment

3600+ กับ ไฮนิค ไม่ค่อยถูกกันครับ

Comment

ทดแรมเป็น 533 ดูก่อนครับ Hynix ทดเป็น 400 เฉยๆไม่ oc มันก็ร้องเฮ้อ
          ไฟ cpu ก็พอดีนี่
          PQI ที่ห้องผมยังไป 264สบายๆเลยผมว่าสงสัยเป็นที่แรมนะครับ

Comment

Originally posted by jackyraja View Post
            3600+ กับ ไฮนิค ไม่ค่อยถูกกันครับ
            มันไม่ซัพเพอร์กันหรอคับ
            แล้วอยากนี้จะคล็อกได้เท่าไรละนิ

Comment

Originally posted by Khow View Post
              ทดแรมเป็น 533 ดูก่อนครับ Hynix ทดเป็น 400 เฉยๆไม่ oc มันก็ร้องเฮ้อ
              ไฟ cpu ก็พอดีนี่
              PQI ที่ห้องผมยังไป 264สบายๆเลยผมว่าสงสัยเป็นที่แรมนะครับ
              ทดแรมเป็น 533 แล้วต้องปรับไฟด้วยไหมคับ
              มันเกี่ยวไหมคับ ที่ว่า Bion ของ m/b มันอาจจะเฮ้อ

Comment

ลองหาแรม chip อื่นมาลองดู ถ้า 3600+ ตัว 90 nm น่าจะอยู่ที่02.7-2.8 แต่ถ้าป็น 65 nmเห็น
                เกิน3.0 กันเยอาะครับ

Comment

Originally posted by jackyraja View Post
                  ลองหาแรม chip อื่นมาลองดู ถ้า 3600+ ตัว 90 nm น่าจะอยู่ที่02.7-2.8 แต่ถ้าป็น 65 nmเห็น
                  เกิน3.0 กันเยอาะครับ
                  ขอผมเป็น 65nm คับ
                  แย่เยยแล้วผมจะหาแรมที่ไหนเปลี่ยนดีนิ

Comment

Originally posted by neojack_narak View Post
                    ขอผมเป็น 65nm คับ
                    แย่เยยแล้วผมจะหาแรมที่ไหนเปลี่ยนดีนิ
                    ท่านอยู่แถวไหนครับ ถ้าอยู่แถวบางนา มายืมผมได้ครับ

Comment

ทดแรม 533 ใส่ไฟไปสัก 2.1 ลด ht เป็น 3 ไฟ CPU 1.5 PCI ปรับ 101
                      ปิดไอ้ตัวอะไร COOLๆ นี้ด้วยนะ ปรับ BUS 270 ลองก่อน ถ้าผ่านไปที่ 300 ใด้เลย

Comment

^
                        ^
                        ^
                        ^
                        ตามด้านบนเลยครับ

Comment

ดูจากสภาพแล้ว น่าจะยังไม่ได้ทดแรม ตันแรมนะครับ

เพราะไฟแรม 2.0 ไม่ได้ทดลงเลย 667 ปรับ FSB 250 มันคงเฉียด ๆ หรือประมาณ Bus 900

ตันแน่ ๆ ครับไฟแค่นี้ ส่วนไฟ CPU ดูว่าจะเล่นเร็วแค่ไหนครับ

ของผม ใช้งานตอนนี้ 2.88 (320*9) ไฟแค่ 1.35 ก็รัน Orthos ผ่านยาว ๆ แล้วครับ Burn ทิ้งไว้

ไปดูละครจบ ออกไปกินข้าวก็ยังสบายครับ อุณภูมิ 55 องศาครับ (Tuniq+2200rpmFan)

สูตรก็ตามข้างบนบอกนะครับ ได้ชัวร์ ๆ

ทดแรมเหลือ 533 CL 5-5-5-15-20-2T ไฟซัก 2.0 ก็ได้ครับ หรือ 2.10

ปรับ HT เหลือ *3 (ถ้าตั้ง Auto มันชอบปรับ *4 ให้ครับ)

ทีนี้ลองปรับไฟไปที่ 1.325 ดู แล้วกด FSB CPU ไปที่ 300 ดูครับ กด F10 Save แล้วดูผลได้เลย

ผมว่าผ่าน เพราะผมก็ใช้ System เหมือนท่านทุกอย่างครับ

Comment

มาช่วยลุ้น..

Comment

ผ่านไหมครับ

Comment

Working...
                              X